If you own a vehicle with less than 200,000 miles and have an auto warranty about to expire or no warranty coverage at all, listen up. CarShield has a low-cost month-to-month vehicle protection plan that covers more parts than ever. Visit carshield.com/audio to find out how you could pay almost nothing for covered auto repairs. Drivers who activate this vehicle protection today will also receive free roadside assistance, free towing, and car rental options at no additional cost. Get your free quote today at carshield.com/audio. That's carshield.com/audio. Kwa na kwenye makala yetu ya uchumi na biashara wiki hii nimemtembelea kijana mmoja katika kaunti ya nyamira hapa mjini nyamira kijana ambaye kwa hakika amehitimu shahada ya uhasibu lakini anajituma sana ili kuhakikisha familia yake mwisho wa siku wanapata chakula mezani na anajishughulisha na kilimo cha ukuzaji wa mboga ya sukuma naona vilevile anashughulika na kilimo cha ukuzaji ama anashughulika na kilimo cha mboga aina ya skuma spinach pale naona managu na, mbaya, na e, komajina, e, ni kijana ambaye anajituma kwanza naitnan kwa majina mimi naitwa chris agatami ni mkaazi wa hii kaunti ya nyamira A, na mimi najishughulisha katika shughuli ya kufanya ukulima asante sana chris mm. nimefika hapa shambani mwako na nimekukuta ukiwa kwenye harakati za kuchumachuma mm. ili kuakikisha labda una wapata wateja wako wauzie upate hela mm. nini kinakupa motisha wewe kufanya shughuli hii ikizingatiwa wewe ni kijana uliye taaluma ya uhasibu yani we ni accountant mm. A, kwa wakati mwingine unajua ukulima ni ile kipawa labda umezaliwa ndani yako nayo inawezekana ya kwamba tunasema kwa kimombo huko na pashon ya kufanya ukulima so mimi niko na pson ya kufanya ukulima kwa vile tangu nilipokuwa mdogo nimeona wazazi wangu hasa mama wakifanya maneno ya ukulima na mi nilikuwa napendelea zaidi maneno ya ukulima na kando na hayo inakupatia kipato ya kando kando na yale maneno ambayo unafanya mengine labda hii inakupatia kipato ya kando na hahitaji ile kujisukuma sana kwa sababu eh, kwa kizungu tunasema it is less labor intensive ukifanya mara moja ukishaweka huwe kazi yako ni kuchuma kisha uangalie eh, ni wapi unarekebisha alafu kwa kila wakati utakuwa unapata fedha Mm-hmm. vizuri sana umenieleza kwamba unapata mutisha ya kufanya kilimo hiki kutokana mm-hmm. na jinsi ambavyo wazazi wako walikupa mafunzo pale awali mm-hmm. ama miaka ya nyuma mm-hmm. lakini nafahamu kwamba wewe ni mm-hmm. unajua tuna vijana ama labda watu ambao wamehitimu taaluma mbalimbali awaoni mm-hmm. haja ya kufanya kazi kama hizi wewe mm-hmm. ilichukuliaje mpakaukaamuawamwhtoseweneklimo Aa, mimi nilikuwa na ajira kabla ya maneno ya korona kuingia kisha korona ikakuja ikaingia ikavuruga kidogo so ikawa ya kwamba mimi nimekuja nyumbani sasa sina ajira tenali famlia tuna mashamba mvua nitele, ambayo tumebarikiwa nguvu so, mam so so, mm. umbusem kilimo hiki umekuwa ukikifanya kwa zaidi ya mwaka mmoja husm Uh, kilimo nilianza unaweza kumbuka vizuri mwezi wa saba mwaka uliopita uh, wakati vitu zilikuwa zimekuwa ngumu zaidi uh, nimeifanya sasa tuseme kwa mwaka moja na miezi kama tatu hivi uh, ndio sasa hiyo ndio muda yenye nimekuwa katika hii kilimo unawapata vipi wateja wako kwa sababu unajua uh, mwisho wa siku wunapata u unataka kuuza hmm. mboga zako ili kwamba upate fedha kidogo labda kulisha familia yako wateja unawatoa wapijambo la kwanzankoabsamowalmbaoa niwamamawasokoni hasa wanakuja kwa shamba wao wanakwambia wanataka kuja wakuchukawanakuja kwa shamba mnasaidiana kuchuma alafu nawapatia wanaenda kuuza hivi mm. mm. labda hizi mboga hivi ningependa kujua mboga hizi zinachukua muda gani hivi kukua eh, tuko na tofauti aina ah, tofauti ya mboga kuna zile za kienyeji za kiasili hizo kwa kawaida zinachukua mwezi mmoja ukishaweka chini zinachukua mwezi moja alafu kuna kunahisumsum ukeka tuseme una hiene tunaita iko yaakuna ile ngine ambayo ni ya mbegu hii ni mmiliuinachukuatuseme in, in, mda ma mez mbli uua hiyo ngine hatakma inachukua muda mfupi kama wiki mbli ama tatu inaziekaraka so hii ngine inachukua ina, ina, ina muda mfupi pia kukua alafu inakupatia ile kipato ya haraka hivi labda ni keb... vizuri mm. kwa, kwa hivyo tuseme kwa mwezi hivi mm. wewe hutengeneza shilingi ngapi kutokana na ii biashara ya yako ya ukuzaji wa mboga aina ya sukuma nimeona mm. spinach pale managu mm. na mboga kama hizo wewe hutengeneza shilingi ngapi e, tuseme e, kwa, kwa jumla Uh, tuseme kwa mwezi unaweza unawezatengeneza hata zaidi ya shilingi elfu thelathini kwa sababu ukiangalia kwa wiki uh, unaweza fanya zile upate kwa kila wiki labda unapata elfu mbili ama tatu so ama kwa, kwa masoko hasa mtu anaweza kuja shambani akupe kwa mchuno mmoja akupe kama tuseme ni mboga ya kienyeji ila iko na pesa zaidi tuseme kama hiaukichuma auaupata shiingi aaknachumamaambne ua ca shilingi kama elfu kumi na mbilik o ia aeaupatia elaana ukiangalia piao naezakupatia pia kama shilingi elfu tano na zile skuma sasa sukuma ndio ile iko na kwa sababu masoko mingi na watu wengi wanahitaji sukuma hiyo pia wakichukua waki inaweza kupatia shilingi kama elfu kwa mwezi so jumla yake inaweza kuwa shilingi kama eluakiangai ah, mm, uh, si sfea mingi ikizingatiwa kwamba uko na shamba kama uko na shamba yako ama ile ya uh, ya, ya kuinherita ni rahisi ukichukua kama tuseme ni ile tunaweza ita mm-hmm. unaweza uiznatumia kama shilingi mia tano kununua kisha ununue mbolea tuseme kama shilingi elfu mbili inatosha kuanzisha biashara mm-hmm. kama uko na shamba tayari naona shamba lako si kubwa sana ni kama nusu hekari hivi mm. si kubwa vile si lakini naona unajishughulisha sana umepanda aina mbalimbali za mboga mm. uh, kuna watu wengine labda wana shamba kubwa kushinda hii lakini wameacha shamba limelala ingewambia mm. ninimi ningependa kuwaambia hasa vijana wetu wale ambao tumeenda katika mashule na tumehitimu na labda jira imekuwa shida e, kilimo biashara ndio uti wa mgongo katika nchi yetu ya kenya na ukiangalia kwenda hapa mbele ukulima ndio the next frontier vile naweza kasema so hivyo vijana wajitume musidharau kazi ya kusema ya kwamba ati ukulima ni kazi ya wazee vijana wacha tujitume kwa sababu sisi ndio tuko na nguvu na uwezo biashara hii imekuwezesha kufanya nini ama kujikimu kivipi kimaisha uh, hii biashara imenis, imenisaidia hasa katika maneno ya karo unajua kuna wale watoto wa katika shule E, pia mahitaji zingine za kinyumba tuseme kulipa zile bills katika nyumba alafu pia kujikimu kimaisha kununua tuseme mavazi pia saa zingine unaweza hitaji pesa ya kupata starehe kidogo hii itaweza kakupatia hizo zote mm-hmm. mm. kwa hivyo watu wasidharau kazi mtu usidharau kazi yoyote kwa sababu kishaweka mawazo yako pale katika ile kazi itakupatia mapato nimefurahi sana kusikia hilo ukiwapa mm. wakenya vilevile na wasikilizaji motisha lakini kando na ufanisi wa biashara hii umenieleza kwamba umekuwezesha kukidhi mahitaji mbalimbali yako binafsi na ya familia kila biashara ama kila unapojituma mm. chochote unachofanya kwa hakika kina changamoto changamoto mm. za ukulima ama kilimo biashara zipi changamoto zile ambazo tunapata hasa ni zile insects, ama magonjwa ya mboga tuseme hasa wale wadudu ambao wanaingilia mboga hiyo itakubidi uingie katika maneno ya kununua dawa na watu hawapendi mboga yenye imepigwa dawa hiyo ndio ch na mvua saa zingine inaweza kosa so unapata ya kwamba lazima ufanye so hiyo inakuwa chn labda hivi nikitaka kujua wewe umejitosa kwa kilimo hiki kwa muda mrefu sasa Nz. zaidi ya mwaka mmoja Nz kuna kitu kimewahi kukufanyikia umechuma mboga zako vizuri labda maguni ya mbili tatu nne mm. na kuna mteja alikuwa anataka kuagiza mboga mm. kiwango hicho mm lakini hakujitokeza ama labda mboga zikakuharibikia kuona kitu kama hicho ambacho kukufanyikia ama kwa kweli eh, unajua mboga hasa hizi za kienyeji ziko na yenye nifupi sana zikichumwa zinapaswa kuenda sokoni kati ule, uleuleuleule ule wakati ipasi kulala kulalakwa nyumba ama ichukue muda kwa sababu itaharibika sijapata kupata changamoto ya kwamba mtu ananiambia nichume mboga halafu achukui kwa sababu mimi aidui ama tunakuja na mtu kwa shamba lakini pia hiyo ni challenge wakati ukiangalia amboga uh, inakuwa na muda mfupi ile shelf life yake ni kidogo kwa hivi chris akiamka Mm. ratiba yake inakuwa vipi d ya Chris mm. kama mkulima sasa mm. si tena mm. mkulima yako iko vipi mimi nikiamka pale asubuhi kitu ya kwanza labda niende nifungue lile hoteli kwa sababu najua niko na wateja asubuhi wale wanataka kupata kiamsha kinywa alafu kisha baadaye nikishafanya nimepanga wafanyakazi mimi nakimbia shambani kitu saa mbili na nusu mi naingia katika shamba naona nini napaswa kufanywa pale nashughulika alafu nikishashughulika tuseme muda wa mida ya saa tano saa sita mi nishatoka shambani narudi tei kusukuma siku sasa hivi tunapozungumza kuna watu wengi kuna msikilizaji pale nyumbani anakusikiza labda anania ya kuanzisha biashara kama hii lakini hana njia ama hajapata tuseme mtu wa kumpea motisha ya kufanya biashara hii ungependa kumwambia nini mimi ningependa kuhimiza watu hasa vijana kwa sababu unajua vijana ndio wale viongozi wa kesho tunasema kwamba kwa sababu vijana ndio wanajituma na ndio wako na ile uwezo ama nguvu zile za kufanya kazi mii ningehimiza vijana waingie katika hii kulima nikitu utafanya na hautakuwa na ya kwamba hauna ajira utakuwa na njia ya kujikimu kimaisha na ile takupatia ile ya kwamba mimi hizi vitu zenye nimepanda hii ni nguvu ya mikono yangu so mimi naimiza vijana waingie katika maneno ya ukulima kwa sasa hivi kuna idara ama wizara mbalimbali ambazo zimegatuliwa kwa serikali za kaunti wizara hmm. ya kilimo imegatuliwa na katika kaunti ya nyamira wizara ya kilimo ipo na kuna maafisa wa kushughulikia mambo ya kilimo hapa hmm. hivi kuna vile wewe unapata mafunzo ya uendelevu yani mm. jinsi ambavyo utaendeleza biashara kama hii mm. umenufaika na mafunzo kutoka kwa maafisa wa idara ya kilimo unajua jambo la kushangaza ni ya kwamba katika idara ya kilimo ukitaka zile services extension zileai hasa hapa katika kaunti yetu lazima ulipie so hiyo inakupwa ule uoga wa kutafuta services uh, extension officers kwa vile akija kwa shamba atahitaji ya kwamba umweke mafuta kwa gari so mimi sijapata ie za um, officers kwa vile ile uoga ya kwamba akija shambani atakuja kukula profiti zangu kwamba anataka mafuta ni umesema lakini ni kauli yako mm. lakini ungependa kupata labda mafunzo kama haya kwa sababu we ukiwa kijana unajituma mm. ukipata mafunzo unajua bila shaka nawee utapata nafasi ya kuwapea wengine mafunzo zaidi wale ambao wangependa labda kushiriki biashara kama hii kunashukuru sana kwa hiyo swali kwa sababu uh, usipokuwa na yule kujua ama ile tunaweza sema tunawezasema how ama uh, expertise ya kufanya hii maneno hauwezi fanya vitu a kus kabisa mm-hmm. ukiangalia katika shamba langu unaweza ona tuko na pilipili pili hoho lakini haijafanya vizuri kwa sababu labda iko na ugonjwa kidogo mm-hmm. na ningepata zile a nielezei ni jambo gani ambalo linasumbua hii mboga ya pilipili pili hoho ingenisaidia lakini sasa kwa vile sijapata kuwapata so naendelea kukadiria sara kwa sababu ningetamani sana kupata miaka mitano ijayo ningetaka kwamba hili shamba umeona likonusu hekari ningetaka ykwamba niwe mamb kama hekari tano ya mboga hata niweze kuzituma ng'ambo maneno ya export ya mboga ya yao hiyo ndio ningependa kuona na hili shamba ningependa kuona kwamba nime diversify. hata nimepata labda ile kitu enye tunaita kwa kimombo nikipata katika ili shamba langu mapato itakuwa. itakuwa bora zaidi kwa vile nitakuwa nafanya ukulima nasitakuwa nategemea mvua ama nye majira ya mwaka naweza tumia maybe pamp ya kupiga maji kutoka kwenye kisima na niendelee kufanya ukulima hapo ndio ningetaka kufika kwa hivyo hiyo mikakati umeiweka kuwafikia ndoto zako ama kwa kweli sahizi unajua lazima ujipange pia ngependa labda kwa mida ya miaka ijayo upate ya kwamba nimepata labda nikaleka kinwa mgongo ama loan kutoka kwenye bank kisha nipate kupata kitu kama hiyo greenhouse nipate pmp zile za kupiga maji na matenki ya kuhifadhi maji ndio niweze kuendeleza hiyo kilimo hmm. asante sana ndugu chris kwa kuzungumza nasi kwenye kitengo hiki cha uchumi na biashara wiki hii basi ni hayo tu kwa sasa mimi ni william mas imekuwa uchumi na biashara podcast If you only have a 401k, you're not getting the most for retirement. Wait, what? Add a Robinhood IRA on top? Then they'll boost it by 3%. You can do that. And if you transfer in any retirement account, you get 3% on mm-hmm. top of that. Is there a limit to the match? No limit. Robinhood Gold gets you the biggest contribution match of any IRA on the market. Sign up for Robinhood Gold at robinhoodcom boost by April 30th. Subscription fees apply. Investing involves risk. 3% match requires gold for one year from first match. Must keep IRA for five years. Match on transfers subject to additional terms and conditions. Robinhood Financial LLC, member SIPC.