ukweli wa mambo tathmini ya kaulitunaweka paruwanja maswala aliyogusia mdavadi kuanzia deni la kitaifa uchukuaji mikopo kwa njia ya simu miradi iliyokwama aliyoyatekeleza alipokuwa waziri wa fedha vilevile pato jumla la taifa gdp mimi ni joffrey mngou ukweli wa mambo kibisu kabatesi msemaji wa mdavadi anasema kuwa yote aliyoangazia yalitokana na data za mamlaka ya kitaifa ya takwimu knbs kwanza ni swala la deni la kitaifa alilozungumzia mdavadi debt is the 9 the GDP of Kenya 11 ni kweli kwamba oktoba 9 mwaka wa 219 bunge lilipitisha kiwango cha juu ambacho serikali inaweza kukopa kuwa shilingi trilioni 9 uchunguzi wa afrika chek umebainisha kuwa kati ya machi mwaka wa213 na novemba 216 deni la kitaifa lilipanda kutoka shilingi trilioni 179 hadi tilioni38 takwimu za benki kuu ya kenya aidha zinaonyesha kuwa kuanzia juni mwaka wa 221 deni lilikuwa limefikia shilingi trilioni 7.7 iinamaanisha kwamba tangu mwaka wa 214 deni limeongezeka kwa asilimia 330 takwimu za hivi punde kuhusu tathmini ya uchumi na bajeti zinaonyesha kuwa kenya inadaiwa shilingi trilioni 8 wizara ya fedha inakadiria kuwa baina ya mwaka wa 222 na 22, 23 kenya itakuwa ikidaiwa shilingi trilioni 9.4 kwa kiasi kikubwa kauli ya mdavadi ni ya kweli pili mdavadi alidai kuwa pato jumla la taifa ni shilingi trilioni 11 utafiti wa hivi punde unaonyesha kwamba pato jumla la taifa liliimarika kutoka trilioni 1.3 mw 219 ha trilioni 18 mwa220 wizara ya fedha aidha inakadiria kuwa mwezi juni mwaka wa 221 pato la kitaifa lilikuwa shilingi trilioni 113 kwa kiasi kikubwa kauli ya mdavadi ni ya kweli 100 of mdavadi pia alidai kuwa kwa kila shilingi 1 zinazokusanywa na serikali asilimia 7b zinatumiwa kulipia madeni0huu bila shaka ni uongo mtupu kwa vile takwimu kutoka wizara ya fedha zinaonyesha kuwa kufikia mwisho mwaka wa mwaka wa kifedha wa 219220 asilimia 414 za fedha zilizokusanywa na serikali ziliendea ulipaji madeni na kukadiriwa kuongezeka na kukadiriwa kuongezeka hadi asilimia 50 kwa hivyo asilimia 7 aliyotaja mdavadi si ya kweli kenyans fuliza 1.2 billion daily last year kenyans borrowed 351 billion now every other kenyan is a fugitive with from fuliza kua hivyo tusidanganyane kua ground ni kubaya suala la nne ni kwamba mdavadi alisema wakenya wanachukua shilingi bilioni 12 za mkopo wa fuliza kila siku kwa mjibu wa ripoti kutoka safari com kati ya aprili na septemba mwaka wa 221 wakenya walifuliza shilingi bilioni 242 sawa na shilingi bilioni 1.33 kila siku kauli ya mdavadi ni ya ukweli mtupu jinalangu ni ken gishinga mimi ni mwanauchumi mkuu katika shirika la mentoria economics um, kwa kweli jambo la deni ni jambo ambalo limeleta changamoto kubwa katika uchumi wa kenya na hii ndio imefanya kuwa pesa imekuwa chache sana katika uchumi ya kenya ikafika mahali hata sasa wa kenya kwa sababu hawana pesa za kutosha lazima waingie katika hizi mitandao za kukopa yani mobile loans na ukiangalia kampuni nyingi sana hizi zimetengeneza pesa mingi sana ukianglia kampuni kama hii ya hya kufanya fuliza uh, kwa kweli inatengeneza bilioni uh, mkb katika kila siku kwa kutoka kwa kenya so, ni lazima sisi tu waimize ambao wana, wale ambao wanaangalia uchumi wa kenya kupunguza deni la nchi ili pato ya nchi isikuwa inaenda sana sana kulipa deni lakini kwwei inakaa hapa nchini kuhudumia mahitaji ya wakenya asante sana pia kauli yake kwamba mwaka wa elfu mbili ishirini na moja pekee wakenya walifuliza shilingi bilioni mia tatu hamsini na moja ni ya kweli kwa mjibu wa data za safaricom Sita mdavali alidai kwamba ndiye alianzisha mamlaka ya ukusanyaji kodi kra kabla ya kubuniwa kwa mamlaka hiyo kodi zilikusanywa na idara ndani na idara ndani ya wizara ya fedha mswada wa kuanzisha mamlaka hiyo uliwasilishwa bungeni machi 28 mwaka wa1955 kwa mjibu wa kumbukumbu kumbu, rasmi za mijadala bungeni hansad alipokuwa waziri wa fedha baina ya mwaka 1993 na 97 mdavadi alianzisha mjadala kuhusu mdavadi alianzisha mjadala kuhusu rasimu ya sheria aprili 95 msaahuo ulisainiwa kuwa sheria tarehe 1 mei na kusainiwa mswada huo ulisainiwa kuwa sheria tarehe 31 mei na kuanza kutekelezwa juni mosi mwaka ma95 kwa hivyo kauli ya mdavadi kuwa alianzisha kra kwa kiwango kikubwa ni ya kweli mdavadi pia alisema kuwa aliifanya benki kuu ya kenya cbk kuwa kitengo cha kujitegemea je kauli hii ni ya kweli katika kitabu kwa jina 50 years of central banking in kenya kilichoandikwa na gavana wa benki kuu ya kenya patrick njeroge aliyekuwa gavana wa benki hiyo kati ya mwaka wa 9t na 21 mika cheserem anasema kwamba alishirikiana na watu mbalimbali mbali, akiwamo aliyekuwa waziri wa fedha musalia mudavadi kuanzisha mageuzi makuu katika taasisi hiyo kumbukumbu kumbu za mijadala bungeni zinaonyesha kwamba tarehe 2 novemba mwaka mwakawa96 mdavadi alianzisha mswada ulioifanya benki kuu ya kenya kuwa taasisi inayojitegemea mageuzi mengine yalifuatia utekelezaji wa katiba ya mwaka wa21 kwa kiasi kikubwa kauli ya mdavadi ni ya kweli aidha kauli ya mdavadi kwamba mswada wa kubuni taasisi ya kudhibiti madeni haujashughulikiwa na bunge kwa karibu mwaka mmoja sasa ni ya kweli mswada huo ulianzishwa na mbunge sakwa bunyasi na kuchapishwa oktoba mwaka wa elfu 2 ishirini uliwasilishwa bungeni tarehe ishirini na mbili mwaka huo miezi kumi na mitatu imepita ili hali haujatengewa nafasi ya kujadili kauli ya mdavadi kuhusu hili pia ni ya kweli pia alisema kwamba ripoti ya mwaka wa 219 ya mkaguzi wa fedha ilionyesha kwamba miradi iliyokwama ambayo kenya inaendelea kuchukua mikopo ya kuendeleza ina gharimu trilioni za fedha kwa mujibu wa ripoti ya mkaguzi wa fedha baina ya mwaka wa 21819 na mwaka wa 219a20 serikali inaendelea kutumia fedha nyingi kwa miradi iliyokwama miradi yenyewe ni mabwawa majengo ya magereza mahakama maeneo ya kuhifadhia maji na barabara mwaka21819 jumla ya shilingi bilioni88 zilitumika kwa miradi iliyokwama shilingi bilioni 3a9 zikatumiwa mwaka 219a 220 ripoti ya kumbukumbu za matukio bungeni mwezi juni mwaka 221 inaonyesha kwamba gharama ya miradi iliyokwama ni shilingi trilioni 9 kwa kiasi kikubwa kauli ya mdavadi ni ya kweli mwisho mdavari alisema kuwa kilimo kinachangia asilimia 2shirini na 7ba ya pato jumla la taifakwa mjibu wa mamlaka ya kitaifa ya takwimu kuhusu hali ya uchumi kilimo hasa ukuzaji mimea na ufugaji kilichangia asilimia 18 nukta 8 ya pato la kitaifa pato la taifa mwaka wa219 na makadirio ya ukuaji huo mwaka wa 220 yalikuwa asilimia 24 katika kujumuisha pato la biashara ya samaki na rasilimali kupitia misitu pato jumla la taifa la asilimia 212 mwaka wa 219 lilipanda hadi asilimia ishirini na tatu wala si ishirini na saba aliyodai mudavadi tofauti ikiwa asilimia nne kuhusu hili madai ya mdavadi si ya kweli What have we become, mimi ni joffry mgou weli wa mambo hapa redio maisha pekee