If you only have a 401k, you are not getting the most for retirement. Wait, what? Add a Robinhood IRA on top, then they'll boost it by 3%. You can do that. And if you transfer in any retirement account, you get 3% on top of that. Is there a limit to the match? No limit. Robinhood Gold gets you the biggest contribution match of any IRA on the market. Sign up for Robinhood Gold at robinhood.com/boost by April 30th. Subscription fees apply. Investing involves risk. 3% match requires Gold for 1 year. From first match must keep IRA for 5 years. Match on transfers subject to additional terms and conditions. Robinhood Financial LLC. Member SIPC. chanusjohn kiriamiti kwa hivi sasa takriban miaka 71 mzaliwa kutoka upande wa muranga na hapo awali vile lilikuambia ni mzaliwa ambao ametoka katika familia ambapo baba na mama wote walikuwa ni walibu kulikosekea nini happened mpaka john kiryamiti akaamua kuingilia shughuli za uhalifu lakini huyu john kiryamiti ukisoma vitabu vyake pale vile alikuwa ni mtu mjanja sana yani serikali kumtafuta lakini haimpati mwishoyo serikali ilimtia mikononi manake wanasema kwamba serikali iko na mkono mrefu je huyu john kiryamiti alishikwaaje alishikiwa wapi na huyu john kiryamiti ni nani ambayo alimwingiza katika ni nani katika histori nzima ya kupiga mabenki benki gani walipiga walipiga kivipi walitoka na hela ngapi hu wakati uwizi ulikuwa na aina gani walikuwa wanatumia silaha gani walikuwa wanajificha kivipi walikuwa wanapanga vipi je yeah! walikuwa wanatumia magari john kiriamiti atatueleza katika survivor ambaye inaanza riaway right john krabiti karibu sana katika studio zetu za redio maisha habari ya mragaa bradha na vilevile pia pole sana kwa safari ndefu yeah, uh-huh. tengeneze mikrofoni yake vizuri apo uko saa ah, ukofiti kabisa mm, wnsahii wana wanakusikia vizuri yeah. manaki unajua tena kuna, kuna vijana wa hivi majuzi wa wow, wanasikia tu john kiramit wanakusoma tu katika vitabu labda tukiwa tunaanza mi nigelipenda kwanza mybe kabla tuende katika mahojiano yetu nakadhalika nakadhalika mi kwanza niglipenda wanzaniskimoja le amba ulipiga wanza sja l mba ulifayawanzsale plambao mlipanga na mkapiga benki moja ilikuwa ni namna gani kabla tuende katika ha mahojiano unajua kila kazi iko na mpango wake mm-hmm. na hata hiyo tulikuwa tunaijua kama kazi sio ati ni wizi mm-hmm. unajua wizi ni wale watu wanaenda kuimbaimba makuku huko mandizi Dio. hii ni kunyakua uh-huh. um, na ilikuwa inataka mpango ndio na kila watu ningetaka wajue ni kwamba huwezi mm-hmm. kujua banki iko na pesa maharufulani kabla huna mtu akukuelekesha hukoa kwa kila kazi aina hiyo kwa hivyo ni mpango ulikuwa mkubwa mpaka mnakutana siku moja mbili tatu mpaka mnakamilisha mpango kabisa Sasa ni, exactly paka ni huko naivasha na ndio ilikuwa ya mwisho ilikuwa mwaka wa na gani upo na nani sabinwaika alikuwa ni wa huko huko tu hatuwezi kumtaja igawa najuahayuko hai leo lakini tulikuwa watu watano mm-hmm na nafikiria ni muhimu kusema ya kwamba wakati huo tuliingia huko naivasha Diyo. president wa kenya presdent kenyatta alikuwa anaelekea nakuru uh-huh. kwa hivo kulikuwa na eurit yani sana huko upande wa barabara kila mahali uh-huh. lakini tukasema tutaendelea tu sababu yeye haku anatembelea bank uh-huh. na huo ndio kuwa mpango ulitumia wakati mrefu uh-huh ndio nilikuwa wangu wa mwisho hiyo ndilikuwa wa mwisho nalikuwa mpango mrefu na. naivasha asante sana wewe ni mtoto wa mwalimu na labda kidogo nipatie historia yako kusoma kwako shule sekondari na kadhalika na kadhalika kadhalikanamalaza mambo yangu hasa sana kwa kila kitabu najua kimesomwa sana mm-hmm. uh, wazazi wangu walikuwa walimu wote mm-hmm. nanikiwa prima uh, mam, mamangu alikuwa iananifunza kuanzia standad t lakini tulipotoka primary sasa tukupanaa nae tena mm-hmm. kafanya mtihani na kafaulu eonday shl mm. uh, siku hizi inaitwa nairobi school okay. na wakati likuwa inaitwa prince of a unajua wakati u wazungu walikuwa huko walikuwa wengi mm-hmm. ilikuwa ni shule ya wazungu na bado walikuwa na ukoloni ndani yao ingawa tulikuwa huru mm-hmm. so mngeweza kupanga laini mgojee mkienda kuchukua chakula uona mzungu akikuja nataka kukupita mm-hmm. walikuwa na matharabu kadhaa io so tulipikana nao ukatokea vita mm-hmm. na kwa bahatibaya nikakuwa mmoja wa ring nikafukuzwa lakini nilifukuzwa nikabiwa twende tuchukue wazazi turudi nao shule hivyo ni darasa gani ilo tunazungumzia oua mm, mm-hmm. la, la, la kwanza kidatokdha mm-hmm. kwanza kidato, eh? yes, kidato, na ubaya sasa ukiwa na wazazi ambao hawataki mchezo ni vibaya sababu niliogopa nikaona sasa kwenda nyumbani vile nitakutana na watu wabaya wakatili sababu ni waalimu nikaogopa kwenda mm-hmm so nikaingia stt za nairobihuo okay. e, na ndio ulikuwa mwisho wangu wa shule, wa shule mm. nikawa hata sirudi nyumbani nikakwama huku nairobinaza nairobi. nairobi na unajua wale unakuta huko sasa ni watu ganiwakaanih ilikuwa ni s saba niambili ilikua namna ganinaniganizmbouliingiaka hsasaza nairobi ni zilezile ijapokua zile. <laughs> zi, wakatihuu zimekuwa zimejegwa vingine lakini zi, hata majina ni akina inatoka yaleyale akinaoomahaaue aukienda nasasa hapo ujue nakutana na watoto wala wamtaa wako huko <laughs> pia wakati wasina pa kulala mpaka nilipo kaka nikajuana na watu hivyi ukiingia katika stt za nairobi john kiriamiti kuna mtu alikuongoza ulikuwa unajua pali unaenda ama uliingia tu kubatisha tu tukatika zilenairobi yenyewe nilikuwa naifahamu nhata wakati wotehata sikwa natin d mm-hmm. kwa hivyo kila wakati nikienda shule wakati uh, wa wakend nikuwa okay. nilikuwa nima, ninaifahamu mm-hmm kwa hivyo hata kukaa nikiweza tu kukaa mtaani tu mm-hmm. bila wasiwasiuna okay. so, na kukaribishwa huko mm-hmm. w unajipanga ukiona watu kwa rupu naenda unajifanya mzuri naongea mm-hmm. na kama vile nilieleza kwa kitambu niliigia mahali palikuwa magari ya otc mm-hmm. siku hizi hazipo zilikuwa zinabebea watu nikakaa hapo nikaona mm-hmm kijana ana pi mfuko ya mtu mm-hmm. so nikafuata na nikaongea nika eeakaongeanae kawamba meona na karibu ushikwe isipokuwa nimefanya hivi na vile tukaigia sasa zile pesa alikuwa amechukua amecukuatukana mm-hmm. kutoka wakati huo nikapata rafiki mmoja na tukaterea hivyo nikajulishana na wengine mpaka sasa wakaniambia mahali wanaishi nikawain sasa tunaishi nao nakumbuka ilikuwa makadaradogodogo e, vtuistukawatuauao wote ndioiamfuk kbaya aaona sasa, sasa hii wa uh-huh. okay. si, kazi unafanya unafanya, unafanya mambo ya kichenzi kwanini usijaribu ufanye kitu kizuri kinakupatia ingawa kitu kikubwa kuliko kubahatisha mtu anapesa nahuoni sasa dipo, kiwa huko mtaani nikaanza kujuana na wala watu wanafanya kazi hii ya kuimba bankbado ninaishi makadara makadaralakninatoka makadara. town wakati huo kila wakora kuna mahali walikuwa mm-hmm. area ya mm-hmm. anakutanaoata Uh, kutana ili ikiwa kuna mtu anajua kuna mahali panataka sasa hapo wanajipagia huko mm-hmm. so wanajuana wote hapo ukienda uji sasa marafiki hivi mnakuwa marafikihiv jnkilamianakeunajua tenatanf uwezienda tu ukaingia tu katika kikundi peke yake na yakenaukuhmtu akuanaku katika kikundi amanandjejifowe mwenyewe ilikua iko namna gani ca tuseme usifikirie usi, usi hati ni kitu kigeni mm-hmm. kazi hiyo ni kama kazi nyingine kwa watu hao mm-hmm. kwa hivyo hata ukienda unaj vizuri wanakuni kama vile tu ninaweza tukutanenahata siku anatumia hilo jinaunaenda nawauliza sasa mimi naitwa fulani nina pango hii kama hii nahii lakini lazima uende ukiwa una kitu nawaitia hata kabla hujaigia kwa hiyo group watu huko wako nje wanajua hawa watu huwa hivi na vile unaskiza eh? mm-hmm. watu hata lwanapitia w- w- w- huko wanajua wale wanakaa una kwa kile kikundi kama wale unaona wanagojea kazi huko town mm-hmm. watu wanajua siukiwakuta unajua watu hugojea kazi hapa vibalua kama hivi hata hawa watu wanajua hawa ni watu utafuta kazi ya wizimiijua kwa mfano kama ni mtu ambao ni fundi wa rangi mm-hmm. nikipita pale town tn ntawapatakunaba za kupiga rangi pale ama kama ni fundi ambao akipata utapata na vitu va kufunga mifereji nakadalikanakalikdiposa na wanakutana hapo kuna unajua vitu kama silaha sio kila mtu alikuwa naye mm-hmm. sasa wanaulizana ni nani anaweza ua nahiki na kina nanina buduki nanna na, hasa sana buduki tu sababu vitu kama simi zilikuwa nyingi kila mmoja ageaweza kuwa fond mm-hmm. sasa kile kitu kilikua kinatafuta ni watu wale wana bastola ama uh, buduki aina yoyote okay so ukamua kwamba unataka kuingia katika dili ile ambao unaweza kupiga dili kubwa pesa kubwa na ile ambao ukoshua hautaki mambo ya kusnach vibeti yes. twende pale sasa uliingia namna gani katika nakubuka wakati wa kwanza tulienda wlan mm-hmm. na ilikuwa ni kunyakua mshahara kuna mzungu alikuwa anaenda ku withdraw pesa huko ili akalipe wafanyikazi wake mm-hmm manajar wake ndio alitoa information hiyo wa mzungu huyo mwenye yule alikuwa kwa shamba unasema okay. huyo mtu enda anachukua pesa we mm-hmm. yakwenda kulipa mshahara ndio sasa yule mtu alieelezewa ali, ali ndio mm. alitutafuta mm-hmm. e, na tukaenda nakumbuka hiyo ndio ilikuwa ya kwanza hata mi nilikuwa na h kitu tunaita simi tunagoja huyo mtu mpaka kaenda katesa mm-hmm. e, mimi wakatihuo nikapewa kazi ya kunyakuataukionamwili wag anakiwaa waumri mdogo anekanatu n mwanafno apo asakandanikanyakua ioba nilikuwa sasa nasimamiwa na mtu ako na buduki ngawai okay. nami nilikuwa na, na, mm-hmm. na simi hata nakumbuka walioatuaisasi okay. tu simu yangu ikaanguka na Kakibia, kwa gari. Yeah. Mara ya kwanza uoga na kaanguka najiuliza na hiki na kile kikifanyika nsifauhimlimtaka potoka kwa benki ndani ya benki ama kwa gari akitoka kwa, kwa benki hivi mm-hmm. tulikuwa tunamgoja hapo kwa mlango mm-hmm. sasa kutoka wakati huo ndio nikauliza rafiki zangu mm-hmm. au tulikuwa nao nimeona siyo ati tunagojea mtu mpaka ked a ithd pesa tumgojee hapa kwa nini hatuwezi kujaribu kuingia huko ndani kwa benki yeah. mm-hmm. mpango sasa wa kuingia bzaina hizo ditokea hapo kapaga tukasema naweza angalia uone vile pesa inalipwa naujua wakati huo uh, azikua na grill. hata yule nakulipa una, anafungua draw, unaona zile pesa ako nazo kwa hivyo hata nawezaunaunyakue kutoka hapokukua no mm-hmm. nayote mm-hmm. so, haikuwa vigumu ndarsha kila mojawwhivo ile, shuka. Okay. Aba, the sheet. Kwa vo, ile ya kwanza pale bado ujashikabuduki oashi mlitoroka vipi na hiyo pesa kwa miguu kwa gari gari ilikuwa inatugoja hapo okay. tukunyakua hivi nayo draive na, na milango yote imefunguliwa tukaingia ndani tukaondoka gari ni lenu gari melitoa Ah, hiyo hatujali ni la nani lakini tulikuwa nalouwazi okay. eh. <laughs> kuwa na ari at naaiiko na yakohapanawapiaari a nayakuaanakua ilikuwa imetayarishwa apo belna kuna watu walikuwa na ujuzi tu wa magari mm-hmm. eh, magari ya wizi sasa watuao ndio hua so ukasema kwamba muingie katika benki nikawelezea sasa ni masomo ya, anza kufanya kazi mm-hmm. yani a najiulizani kwa nini tugoje mpaka yote mnakaa nje hata ha? mnakua sspiis mm-hmm. why dont you plan tuigie mara mmoja huko tuavia watu wa tuwa, mwake pesa kwa tukapabga mpaga huo na mara ya kwanza tukaifanya town cut, cut, cut, cut, na, cut, cut, town katikatitkatika bank of barodaoana mm-hmm ilipangwa namna gani namnagani panka tukila wakati aa lazima na wanafanya bank walikuwa wanatafuta tu mtu anaweza kufanya kitu kama hicho ndio hatayaken so, mtu alituelezea alitelezeat moja mtu mm-hmm. unamtu naye na aukanaa na huyo mtu infact hata nimeandika maari tulikutana nae tunaongea akatueleza vile tunaweza enda saa tukajipangamfanyi kazi, kazi waodak kama una sahau saa tunavamia hata unakua okay. ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa kitu rahisi mm-hmm. Let me tell, kitu kimepangwa huwa ni rahisi sana it does not take more than even 10 minutes mm-hmm. ikiwa imeenda sana ni nt lakini like naivaisha vile nwa nakuelezana ndio ilikuwa kumbwa sana ilichukua muda wa dakika sita hua wanasema kwamba john kiriamiti kwamba hii mipango pia ikipangwa maybe kuna mingine pia maybe inahusisha maybe vyombo pia va usalama pia maybe wanajua nyinyi mlikuwa pia mnacheza wa michezo maybe na na vyombo vya usalama ama ni vipi vipini vigu sana kupanga nao kikamilifu mm-hmm. lakini kulikuwa wao walikuwa wanakodesha buduki naam hatatu alifungwa na, na mmoja alikuwa kwanza maana alikuwa anapeana bunduki siku moja sasa jamaa walasikuwa kwa kikosi hicho lakini siku moja wakaenda wakangang'anwa wengine wakapiwa risasi na huyo alikuwa amepeana bunduki ikaja kuguduliwa mm-hmm. bunduki ilikuwa ya mkubwa wa polisi alikuwa polialikuwakautna so, was... akafungwa na, li... na tukaenda nank See, anajua mm-hmm. mtampatia pesa mkienda mm. mfauru mtampatia pesa wao hufanya hivyo hata wa sasa kunao wanafanya hivyo ijapokuwa sasa siku hizi sijui mengi lakini najua oabohn ya waharifu na polisi hiko kwanzia 9kti nazungumza niafk mlikuwa mnatafutwa hivi mlikua natafutwa bb na vyombo va usalama na mlikua naikwepa namna gani kwa sababu mlikua m-m-m, ha, mm-hmm. okay. fulani mm-hmm. Le- katika hizi ncdent zote zijohn kiramiti ya weslanmepiga e mepiga, mepiga ban me, me, katikati mwa jiji la nairobi pale vile mebi ushaikupata hata kama kwamba unatafutwa na polisi mebi picha yako imeonekana paali na kadhalikaouo ch aautapca ya inawekwa kama zile naona siku hizi mm-hmm. tulikuwa tumewekwa picha na yako ilikuwa rahisi sana sababu ya ujana hunw uh, sidio ili nibidi hata nitoroke nairobi toloke kenya nikatoka nje ya kenya okay. mm. so, wakati uko na miaka mingapi maybe ukipiga benki baroda pale vile katikati mojini la nairobi nikuelezee kwa kifupi ni kifungwa nilikuwa na miaka ishirini na miwili 21, 22. 22. Mm-hmm. na wakati nimefungwa years nilikuwa na walikuwa nataka nikae miaka mingi lani kuliko ile nimekaa tagu nizaliwe mm-hmm. nikafungwaakwa mm-hmm. bahat uh, itipunguzwa ikabakia kumi okay. uh, na minneknginebkonyeshana mm-hmm. na mtuoja akasema ule ndio mnatafuta anaitwa fulani hata nilivamiwa tu nishavamiwa nikatoroka mara ya mwisho kwanza nilienda nikashikiwa nika kwetu nyumbani nikienda niki, kuona wazazi na mm-hmm. tangu wakati wa si kurudi nikawekwa ndani nikakaa miaka kumi na mitatu mm-hmm. nikatoka nakumbuka nilitoka 984 okay. sasa wizi wa bank of nivasha ile ya naivasha ndio mm-hmm. ilioili nifunga hivo lakini chaje zilikuwa nyingi unajua kriminal akishikwa polisi vila ufanya zile kezi zote wameweka pending at least zile hazijastakiwa mtu unakuja unawekewa unapelekwa paredi hii saa zingine wanaweka mtu najia unaenda unachaguliwa hata kama au kuwako asahiyo i- i- i- i- ni kazi wanafanya hivyo lazima wa make sure that they have closed a case il ilikuwa open wakishika mwezi mmoja mm-hmm. na sasa walikuwa tulishukwa tukiwa watu kadhaa tulistakiwa na mastaka mengi sana dakika 3elathi na nne zimekatika tangu ifike saa tatu kamili anaitwa john kiriamiti john kiriamiti ambapo ujana wake amekuwa akifanya shughuli za uhalifu wa kuvunja benki na kuiba benki alivunja westlands nairobi na bado tunaendelea na yeye hiki kikundi bado ndo kilikua bado nichocho kikundi ambacho kilivunja westlands na bado kikavunja nairobi amba vilikuwa ni vikundi vitofauti jontulikuwa kikundi kimoja lakini mm, moja akiondoka tupate mwingine anaingia watu walikuwa wanaenda vile wanajuana na vile wanaheshimiana mm-hmm. mm, kwa hivyo ni kikundi hicho hicho tulianza nacho kama bank of baroda tumeenda mara kama nne hivim mm. kwa sababu ilikuwa very well open na iko mahali peke yake mahali utoroka ilikuwa rahisi sana the very bank of baroda unajua huko iko dani okay. so, ilikuwa ni kama kazi watu hao wote waizi hata waliu hiyo huwa ni kazi yao kila siku ni kupanga wakienda watumie pesa iishe sadi wanakubuka kupanga nyingine okay tuende katika kisa isasa kile cha mwisho kile kushikwa kuekwa ndani ndo tuingie katika maisha yako mengine ambapo amesema kisa cha mwisho kilikuwa ni upande wanaivash na. ambapo naivashmlivamia pale vile na kuiba benki na wewe kuwekwa ndani mm-hmm. wakati ndio kafungwa miaka ishirini na nan mishaako pale ndanilikuanana Was to be. Mm-hmm. hakuna mahariabaamaadani ya ulimenguna okay. mm. watu wengi wagef hata ufa badala ya kuigizwa mm-hmm. huko kakaa ni huko nilikaa naivasha kwa muda wa miaka mikadhaa nikapelekwa kamiti nikarudishwa naivasha alafu mwishoni nikarudishwa kam kwahivyo ilikuwa ni aivsha sam awaku wanataka uzoe mahali pamoja msiaze mpango mm-hmm sokami ukatoka lini kam nitoka 44 mm-hmm. ulipotoka 984 ukaregea nyumbani nikaregea nyumbani mm-hmm. nikawa mtu mzuri nikawacha mambu yote na nikaanza kazi tu nakumbuka hata nilianza kazi ya uadishi sababu tangu nikitoka ujue kitabu changu kilikuwa kimetoka ma crm na ilikuwa imesomwa sana mm-hmm. na niikuwa ni, eh, sasa watu kama nyinyi walikuwa na tafuta juu ya intevye mm-hmm. uh, na kuniuliza uwezi kutuandikia story aina fulani sasa nikaanza kuwa mwandishi mm-hmm. kusema kwani nimeandikia mpaka the standard okay. nimeandikia the nation kwa muda mrefu sana okay. tukiwa na akina spas lakini ikafika mahali sasa hiu ikaisha katika maisha yako yote john kiriamiti kabla kushikwa na kuwekwa ndani ndo mm-hmm. ulikuwa umeoa wakati sikwa na familia ulikua ha na familia sika nafamiliankuj na kuna kitu kimoja nilipotoka uh, mm-hmm. nikashikwa tena hati mimi ni wa kikundi cha mwa kenya mm-hmm. tikutaka nakubuka mwakenya mm-hmm ni mmoja wakutaa kupindua serikali ya rais moi ndio na nikawekwa daniika tena nikafungwa maximum sentence ya, ya the chang ati eh, nikafungwa miaka samba mbona ulishukiwa kwamba wepia huko katika kikundi cha makmtualintaja ni tu kuna mtu mmoja anaitwa ochenkabasele mm-hmm. na t hayuko uh, uh, uh, sasa mm-hmm. alikuwa amenipatia patia buduki yake mm-hmm na kwanza ilikuwa ni ya jeshi salikua mm-hmm. ka eshiio nafkialikua ameimba huko na sasa huyo ndi alishikwa na m, mastaka ya mwakenyana mm-hmm. kwavila tukua tunajuana na akatanja mm-hmm. alikuwa amenipatia bunduki sababu walikuwa wanateswa mpaka wanaogea mabo mengine hata umwekee unaambia unakubariaikuaalikuwa so, menipatiauanfanye kazi aalikua nataaesa mm-hmm. yeah in fact mwaka huo huo wa84 mm-hmm. alikuwa mnipatiaa ndio ukaendelea na tunapat ncndkua tuseme kitu kama mwaka mmoja mm-hmm. mm uwezi uharifu uge huodokea hivyo kulingana na, na unakuta una, shida watu wale mlikuwa nao saa zingine mnapatana inakulazimu narudi huko lakini eventually nikarudishwa jera sasa ati mimi ni wa kuwa mwa kenya nikakaa huko tena eight, seven n- nilitoka 90 So, miaka the half years years nikapewa remission i for nikatoka february mm-hmm. mm. In fact, the same night, same day with See, it was animifugmiaka sianikakaakeashyeas nikatok9easku ily aliachiliandioniachiiakacha nikawa sasa kawacha mambo the yes. then, then niko mtu free na my best friens are polieies marafiki zangu wengi ni police officers kila mahali hata nikienda mahali the first, hata nikienda tuseme town kama kakamega kwanza naigia poliai najn tunaongea wakisikia ni mimi tunakuwa marafiki hata napewa napewanaabia wow, unakaa wapnamabia mahali fulani wakati kama nimepelekwa na my namykuenda kuogea you know, mimi uogea na stdent mm-hmm. saa zingine naitwa mahali kwenda kuogea na watu mm-hmm. mm. ile nyingi nimefanya kutoka nitoke mara ya pili ni kuogea na secondary school students naitwa a na, na wanafunzi on hyocenivile mm-hmm. wanaweza kupinduka walo wako na tabia bayabaya vile anaweza pinduka sasa ujue ubaya huo uko nao ukiwa mdogo deka ya mwisho utakupeleka jena histori yote ambayo umeniambia bila shaka ilikuwa ni story ya kuumiza wenzako maybe risasi kuwaumiza eh, kuwaumiza katika njia tofauti tofauti na kadhalika mebi baada ya kutoka katika jela na kuamua kwamba umeacha maisha ya uhalifu na kuamua kwamba unataka kuingilia katika maisha mengine kuna mtu mebi asaitaka ku baina oh, kitu watu mm-hmm. buduki ni ya kustua siku hizi ykobuyusskuzatu wanazitumia wana, wana vibaya buduki ni ya kustua mtu kumwambia fanya hivi anafanya lakini si ya kupiga mtu haujaipiga mtuhata kupiga risasi mko naye tu na hata isipokuwa siku moja tu ililazimika mtu apige risasi mm-hmm. kwa silin hakuna okay. wakati mwingine kustua watu sasa wajue buduki iko na risasi sio hati so lakini si ya kuua ama kwenda kuimba watu binafsi unasikia hiyo that mm-hmm. kuiba kwa bank na kuiba mtu binafsi okay. kwa wa vo watukitoka una aduikandna kupata zile bundukikisema kwamba u mkizipata kupitia kwa maafisa wa polisi siku hizi tunasikia kwamba unaweza kuikodisha na kadalikanakaalika kuna njia zingine mbao zi ku pia nakumbuka kuna wakati jamaa tukiwa na jamaa mwingine tuliingia kwa gari ya mtalii mmoja alikuwa ametoka uganda mzungu kuivunja tukakuta buduki kwa uh, compartment hapo sasa hiyo ndio ni likaanao nandio tulitumia kwa muda mrefu raitwa john kiriamiti tukizungumza naye safari yake vile kuko na sai nadhani tutaingia katika sasa maisha yake kuingia sasa kuandika vitabu ukamua sasa kuacha history na kuingilia maybe katika uandishi wa vitabu uh, mwanake fomu a ulikuwa umemaliza masomo yako bada fomu kusoma tena fomandlikua mwisho wa masomo yako lakini mm-hmm. kuna mau mengine hata hawajui mm-hmm. na, na ku, mm-hmm. kuandika majina hata anaawenginewauonganakumkkntumfnaaa kama wengile wezi wa ng'ombe awezi kuandika moja ama mbili mm-hmm. su so, nikaanza kuwafunza ihepso yule alianzisha uh, masomo magerezani mm-hmm. hata watu wa magereza wanajua hivyo ndio nikiwa naivasha ndipo tulianza kufundisha wale watu hata awajui kuandika mm-hmm. wajui kusoma na ndipo hiyo shule kwa magereza ilianzia So taluma yakwe uandishi ilianzia ukiwa erezanikusnikiwa gerezani hata ya kitabu kitoka ya kwanza ilitoka ikiwa nikiwa gereaiktu mm-hmm. kingine okutkaale tn naishi mranatn mm-hmm. ilikuwa na over 100 kids. Mm-hmm. na nikawab na hio tn aa haina hata mmojaaakfanya okay. okumaanisha kwamba lazima ni hela mabi ufanisi unatoka wapiaa ni zile hela zile mbazrbo ni bili kuongea okay. na hao mm-hmm. na kuwachapa mm-hmm. sio pesa okay. kuwapiga nilikuwa nawapanga hata wakiwa harathini hivi nawambia naenda tafuta kijiti hapa nawapiga hata watu wanaangalia tu wanashindwa huyu mtu ninini napiga kids wakiwa wamekoza na yule mtu wa... Ana wanaita wanaitabierhiyo mm-hmm. tunaweaawambiashom hatasasani wengi ni wazima na nakubuka hata yule alin hapa likua chi yangu hata nilisikia vibaya sababu hakuja ningetaka ningetakatuja naye lakini kawa haiwezekani okay. alikuwa mmoja wao naye ndi alin kwa Irene, I think. alikuwa girl. na sasa ni mwubili anafanya kazi nzuri amekuwa msafi naye kazi yake nayo ni hiyo kuogea na watoto na kuwarudisha wale wabaya nao Hulianza, pia kusiana, pia vile ulianza familia ulianza familia ulianzaje john wakiona familia wabayanaogeanajnatujazuumzia piahusianavie ulianzafailulianzajefamilakua ku kukua na watoto ulianza namna namnaganifamil mi ni mtu wa maajabu acha niambi nilikuwa na kaa tu bila kufikiria lakini one day mm-hmm. nilikutana na msichana saa alikuwa nani, nani, nani sister, sister ni nani na kizungu na kiswahili tusemeaana naye ikiwa nairobi alikuwa hapa sesas mm-hmm. tukaenda nae na akawa bibi yangu na tukakaa na tuko naye mpaka sasa tuko na watoto watatu wasichana wasichanaunaketi unapigia story ya wa watoto wako kwamba kuna vile ulikuwa ni jambazi akuiamawanushmei wa vile vitendo mbaolifaya miaka t na buk- ya. najua hua ulikuwa ujana. Uh-huh. ni ujana nkitu ni, ni maji kama yale akimwagika unajua uwezi kuya shota tena uh-huh. na kitu kile kizuri mii hujua nafikiria ni kama st sahau kitu uh-huh. kilitendeka huko nyuma na kikawa kibaya kisahau lakini usikirudi uskirudisrudi sasa kazi yangu ikawa ni kulipa paying back namambo kama hayo mazuri street, kuogea na kuendamashule kuogea na wanafunaa na, nao wakiwa kama mia nesl ninaweza kuenda katikati ao nachukua mojamamaenda amaaendaalaguwataas ta- na unaona wengine wanaeza kujificha okkwa okay. hivi mm. sasaso embo kujua mtoto huyo anaweza kuharibika hata okay. nikienda nione mtu amesimama mahali naweza kukwabia huyu mtu ana nia nzuri nikupe esamp gari niligia hapa um, town nikaona nilikuwa nimeona watu wanaongea watatu alafu mmoja moja akaigia nyuma ya driver mwngina kakaa nyuma vile lijipanga nikajua hawa wakora so i directed, driver igali uende uingie station station police uingieri station. Right ay naupige mata na walitolewa kumbe hata walikua o so a t kuona watu nione huyu anaweza kumbaya tena au fnaooeatu kwa hivo ukisikia mtu ati ametoka jera hata uone mtu akiwa huko nje ati ametoka jeasio lazima a alikuwa mharifu ni wengi sana wamefungwa bure sau nayo rkaiaaerkali inataka tu kuhakikisha kitendo kikifanyika wameshika mtu amewekada So, kuna makosa hayo hufanyika ukisikia mtu amekuwa jela amekuajeafke wote walikuwa walikuawaharfu kunao wako huko mpaka mpakwale ambao hawajafanya cha wafan watu wengi wako jela kuna wale ambao si uharifu dakika kumi ifike mida ya saa nne kamili saa za afrika mashariki anaitwa john kiliamiti ambapo umesikia story yake kuanzia akiwa kijana mdogo akifungwa wakiba mabenki hapa e, nchini kenya ukifanya uhalifu kufungwa kutoka na kuamua kwamba ameachana na hii shughuli ya uhalifu labda kitu chengine, yako na na na wazazi wazazi wako wako wakati ukitoka ukifungwa na kadhalika ulipopotea katika kuna any time nilipotoka kwao so tangu utoroke nyumbani ulipotoka shuleni na kuingia st hamjawai kuonana mpaka ukafungwa na ukatoka jela kwanza nikishikwa mara ya mwisho mm-hmm. nilitolewa huko nikiwa tunaogea na mama yangu huko nyumbani kabisa nikiogea na mama yangu na hiyo ndio ilifanya niende miaka ile mingi sana sababu si kuweza kujitoa kwa hayo nikachukuliwa nikaenda na nikapelekwakotini kwa hivyo mtu wa kwanza kuona nikishikwa ni my own mother na amekuja kuniona jela wakati wo, wote mpaka nilipotoka kila wakati alikuwa nakaa anakuja kuniona mimi nami na nilipokuwa huko niliripwa pesa nyingi sana kwa vitabu so i would, would s the money to my mothe nasema ye awe naambia my publishers e my mother wakipokea hizo ya mm-hmm. hata nikiwa dani so kuna mvv kando pia nakuandika vitabu pia kuna mvie pia umeact ongelea kidogo pia kuhusiana hii mvie tuseme kuna watu walinunua rits za kuact mvie mm-hmm. na wakalipa about t years ago now hawakuweza nafikiria kutoa sinema ina pesa nyingi sana mm-hmm. sababu huyo ni ni, ni mtu from uh, ni mzungu sijui alikuwa anatoka nchi gani na another lend from kenya ambaye ni anaktress mchana um, na akti no zone sijui mna ivywatch nozonehuyo naitua na sajinaka na, saji na sahanu mm-hmm. wakaripa wakanunua rights lakini hawakuweza kukanja mtanzania mwingine about thre years ago thre or four years ago naye akajaribu akanunua rights akashindwa kwa hivyo tuseme ku act kuna kari pesa nyingi mm-hmm. kwa kitabu kama hicho unajua nimeogea habari ya helikopter ikitafuta watu kwa kichaka na you, you have to ulazima ucave everything that is in the book mm-hmm sasa nigum ni gumuni gumu kufanyikakufanyika marafiki zako saini kilenani mabe ale marafiki ambao ua mkifanya nao uhalifu awengine oh, tua uh, mimtembelea kila end kama yule nimeandika naitwa jiji niwakwetu naendaga kwaka najo mpaka kwaka nyumani kuna wengine tulikua na naitwa watoro ndio naenda kutembelea ni wengi wengi hata wengi tulikuwa naosisi watu tu tunachka tukiona mambo yale wanafanya tukisikia uh, stor zile ya, mambo yale anafanya kwa sababu hata wizi huko leo tunaongeaongea hivyo tu okay. mm. lakini ni watu sasa ujue wengi hata ni wazee kamaii niko 7 a wengine wauwalikuwa wak- kumbwa kuniliko kwa hivi sasa serikali pia kwahivi sasa serikali john kiramiti inapambana sana na, na uhalifu hapa nchini kenya na nikana kwamba mimi ni kitu ambacho kidogo kkinalemea kina, maanake kila siku kuna uhalifu dthink kwamba wecan this un una kwamba tunaweza kumalizas na unaona akiwa mtoto akiona kitu ananyakua na kwa wizi ni vigumu sana uishe okay. sababu hata wale wale watu wako na pesa wale kama wanapewa nafasi mali wakona so wanaitania hiyo pesa sababu si s zake okay. like ikama li nawe labda mshaara wako ni kidogo sana mm-hmm. so unaitania hizo pesa this is what happens kitu chingine pia wazazi wengi wa, wanaishi na watoto wao wa manyumbani pale john kiriamiti lakini hajui kama mtoto wake ni mwalifu paka kitu kitokee alafu kinamshangaza tu kusikia kwamba mtoto wake ni mwalifuni mtu umekuwa katika, katika nyanja mbalimbali mbali. mzazi kwa hivi sasa ambaye yuko na mtoto kama ule na hajui kwamba ni unaweza kumwambia kama gani zile mwalifunaezakumwambia le mbazoazauangaia wakati mtoto anaanza kupidua tabia kidogo tu uj... for instance uone mtoto ni mpore atakaji hata vita ataki chochote kufanya chochote kibaya lakini huo anaanza kuwa na nana sijui na tunaita nini kwa kiswahili hi becams brave na unaona anataka hata vita ujue amejoin group baya ujue ile group kuna mtu ana ye na huyo mtu anamfunza hayo mambo mabaya kwa hivyo mzazi anatakiwa awe akiangalia mtoto wake bhv kama anaona inabadilika kama anaona amejua mengi hivyo tu ndio naweza kujua wakati kama mtoto anaenda na watubaya anadailiy anajifanya mpole s anaweza kuwa anatabiabaymaunanauka anaweza kujifanya mpole na alikuwa mbaya mwanzoni alikuwa mkatili naunaana ameanza kupoa unafikirini uoga umemwingia lakini hapana kuna kitu anaficha ndio bavya vitu nafundishwakiing katika magenge ya jambaiavp au kitunafukiwa shulee sikuna mna nafunzwa na mwalimu mmoja mm-hmm. na unaona kuna mtu anapata tuseme an a so eight, nkuna na mwingine napata d ama hii e. namuko klasi moja mwalimu ni mmoja so einategemea na akili za mtu kuna mtu anaweza kuona kitu anakwambiapaaa si azuiakmbka ata naaliliwa huuafanya hivi ikawambia unaweza kufanya kitendoinsiaarea uh, na survive nakwambia nilisoma gazeti ona tuesday amepiwa lisasa so, kuna watu wezi ku advise na kuna watu haoni mbelekilazima anasukumwa na ule ku, ku, ku, kutaka kufanya kitu hiki okay john kaittukiwa tunamalizia mebi kwa daka moja kwa hivi sasa uh, kando mebi kando na kuwa mshauri kwa wanafunzi na kadhalika na kuenda katika mashuleni kuambia watu kuhusiana na uhalifu labda kuna kitu chingine ambacho unafanya um, hmm. mm-hmm. kwa hivi sasa wakatihumi naishi nyumbani lakini nakuambia kazi yangu nyingi sana ni kuenda kuogea na watu huko nikialikwa Still, nilikuwa na newspaper sm mi ufanya kazi na kuligan na vile nataka lakini wakati huu naendelea kuadika vitambo okay. mm. kitu chengine m kwa sababueprie yako na cr nakaalika naahalikathe ane ni shauri sana kila wakati wawakitaka kujua kitu naona naitwa mahali wananibia sasa hapaunafikiria hivi na hivi ama vipi nakwabia kwanza hata kuna wakati nilikuwana ulafiki na uh, the ommissionpolie alikuwa naitwa bena jin na sasa unaona wakati wa mwa kenya niliposhikwa niliabi aka h niachiliwe nikashikwa mara ya pili nakubia wala watu walikuwa anatutesa uko waliniambia hata huyo jino yapa mtaraa naye hukuhuuhuku huku. kwa hivyo serikaliiko so hivo But I, you get. Actually, i do get e i just want to relax to be who i am to stay with my people sio ni kitu kilemi napigania when you are over 70 what doyou wan this world nami stakakifikiriaeata zile peza mnafikiria badiya peza nyingi i want o live ile maisha ya hapa chini t iam not poor and i don't want to be lch i want to be john kthayvechsaasante sana kwa muda wako na asante sana kwa, mdawaku, sana kwa kuja katika studio zetu za redio maisha Nami. na thany ohioiee hata mi nimefurahi wale wametusikiza nimefurahi pia wajue nafkiri wamepatao nimesema nawasalimia wote nawatakia wakati mem asante sana johnkiai tukizungumza naye kwa takriban kama dakika 40 pale vile katika siv ndio amekuwa surviv wetu yaani story yake ni ndefu sana bytheway kili kitu ambacho kama ujawai kusoma kuhusiana na john kiriamiti unaweza kuhakikisha kwamba umepata vitabu vyake na kusoma mengi zaidi maybe yale ambayo tujazungumzia kupitia katika studio zetu za radio maisha tuko mbele pamoja changu podcast if you only have a 401k you're not getting the most for retirement wait what add a robinhood ira on top then they'll boost it by 3% you can do that and if you transfer in any retirement account you get 3% on top of that is there a limit to the match no limit robinhood gold gets you the biggest contribution match of any ira on the market sign up for robinhood gold at robinhood.com slash boost by april 30th subscription fees apply investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for five years match on transfers subject to additional terms and conditions robinhood financial llc member sipc