nam uh, na kama kawaida tunazungumza na wanabiashara mbali mbali, mbalimbali ama wafanya biashara uh, mbalimbali kuhusiana na hali ya biashara tunataka kuuliza hali ya biashara wakati huu ama msimu huu wa siasa iko namna gani uh, na labda athari ya siasa na kazi hizi zao uh, ni gani na nimekaa na uh, wafanyabiashara uh, wa aina mbalimbali mbali hapa hivi ili kuzungumza nao tuone athari ya siasa imeathiri ime vipi kazi zao uh, kwanza uh, jina langu nikama mnavyojua na uh, hapa nimesimama na watu tofauiofauti wafanyabiashara oi wanz jina lami manyashaa mdo nafanya na saluniupande po unaitunajihusisha na kazianiunauza ujimana unaongea kidogo ni kama aukona kazi yako sisi ndo tunakunywa uji vizuri sana uh, kwanza uji badoupo ama umemaliza ume ume uh, uji na siasa Ah, vile unaona uji na siasa inaendana vipi kwa upande wako kwa, mwana kumlewa, teja, uji. Mm-hmm. Eh. kwa hivyo leo umeuza kiasi gani li mbl libl unamaanisha mbl kwa hivyoni umeuza yote eh. na unauzaje kwa kikombe kwa hivyo asubuhi umevuna kiasi ganiumevuna eh. shilingi mia nane ah, eh. faida yake nigani fadni shilingi, yes, ni shilingi sana. Uy, unasema, na kazi mimi najihusisha nakuuza matunda matunda mm-hmm. kazi yangu nauza matunda kama nanasi nauza kama hivi mm-hmm. machungwa machungwa maembe mm-hmm. vitu kama hivyouana uh, hiz mndmatunda uh, nasiasa uh, zinaendanakuambia na, inashikana inaendana kabisakabisa kwa kabisa. sababu nikipita pali mwanasiasa hako mm-hmm na nahiyo matundamatunda najua mi ni mtu mcheshi hu naongeongea nikifika mahali pale wanachukua yote na wanalipa kwa jumla yeah. kwa hivyo unaona msimu huu unaanza kuvunavuna ninavuna vizuri naomba hata siasa iendelee kama ingekuwa inaendelea iendelee kabisa kabisa kwa sababu wakati wakatihiyo ndo nakula vizuri mi na familia huu uh, ni mwanzo wa siasa na bado mwezi wa nane unatarajia nini labda ufikapo mwezi wa nane natarajia mambo mazuri kwa sababu ni kama nitapanua biashara yangu uh-huh. yaani mambo yangu itakuwa mazuri uh-huh. kabisa Uh, upande wako umesema unajihusisha na saln umesema unafanya na salun uh, salun uh, vipi na siasa ma kama mimi kweli mm. mimi waka, wateja wangu wengi ni wanasiasa sasa wanasiasa wamenipotelea sahihi wakati ya siasa hii kwa sababu wameondoka wanakimbizana wako mbioni kwa siasa la unasema kazi yako imeathirika vibaya wakati msimu wa siasa kabisa kabisa wateja wangu wengi ni wanasiasatwengi sasa... ni wanasiasa ukua wanasiasa watu wawangari wan e, wengi wao unajua ni wanasiasa sasa kuwapata tena imekuwa vigumu kwa sababu wako mbioni tu, oh, e, so tu. hawatulihawatulii n swali langu tunikwamba ani wanasiasa akipiga siasa yako ukingie mahali waneufaikungara nll ama wanasuki wana, wana mm, ni kama pengine vile wanasafiri safiri unajua usafiri pia imekuwa oh, ni kama wanatengenezea kwingine sasa kuwapata hapa kwa graund ni ngumu hmm. hmm. kwa hivyo matumaini yako labda ufikapo mwezi wa nane sababu siasa inachacha unaona kazi yako itateremka zaidi ama unaona siasa itasitishwa kidogo alafu kazi itakuwa namna gani gariikishika kabisa hmm. unajua wengine watakuwa wanaondoka wengine wanaingia sasa najua na matarajio mazuri hmm. nyuma kwa hivo kila siku msimu wa siasa sasa unavuna kiasigani labsainana wa sasa lakini najualabda mm. ushauri wako kwa, uh, kwa wafanyabiashara tofautitofauti wa, wakati huu uh, wa siasa we unaambiasanawambia wafanya biashara tujikaze hata kama biashara yako iko chini unajikaza maana sikuazifanani kuna mm. wakati utavuna mingi kuna wakati unavuna kidogo hivyo hivyo na maisha inaendelea mm mimi tu hivyo wasija wakakata tamaa kwa sababu maisha inaendelea inaendeleaupandeko unaambia nini kuna watu awa wanauza uje lakini wanajiona wanyonge nimekuona pia unajiona mnyonge ni kama najna umevuna leo umeingiza ume mfukoni a mii mwenyewe uh, leo hata ni kama nimeenda sara ya na naw umeingiza mbona wauzaji uh, miaa mbonawauzaji mauzaji waujma wafanyabiashara ndogondogo wakati mwingine hawajiamini wa shida ni wapi nitalia kai u eaa unakosa lakini naona atukubaya saaaami wat ambao wanaharaukazi dogo kaa nawambiakainikazimahuianai wasihaaumba nitaambia vijana ii mtu asiseme hana kazi kazi ipo unajua kuna kazi mingi hata unaweza ukaamua kukaranga njugu kuchemsha mayai unaweza ukaamua hata kuuza mboga mtu usiseme atiomi niko na makaratasi niko na ngoja kazi fanya kazi ya kutafuta kazi upate kibaba kitu ya kukula kidogo mtu unatembea huko na nguvu tu vizuri na afya zako mungu amekujalia unakaa ukiombaomba t sina kazi natafuta niandikwe kazi na kazi kwani sisi tumeandikwa unamaanisha kuna vijana ambao wengi wanakaa tu wavivuwavivu na wafanye kazi kwanza wamekaa chini ya miti huku mtoni mm. wamekaa tu wanakuomba kuombapund mi nimepita na machunjura yangu hapa ya matunda matunda mm asomshaauwenye ameandikwaawaongeza ao a sawa na kai uh, uh, uh, kwa ile ingine yyote yo ijana wanajituma izuri wanaosha mapikipiki azaningependa oh, kuambia mwanasiasa yoyote mwenye ataona pongeze ijana km akuanuliaashin eh? itakuasa kwa sabau vijana wameamua kujituma lo douoni yeah. kama wanafunzi wataacha shule wakuja biashara 5yakuosha pikipikitashauri mm, wanafunzi kweli upande wasiache masomo nakuja kuangalia pesa kwa sababu kila kitwktke som anz akishfunga shule anakuja kutafuta kidogo akitabu vitu kama hiyo alafu arudi shuleni asiache shule sababu yakuja kuosha pikipiki lakini nashauri wale ambao wanasema hawana kazi watafute kazi ya kufanya kazi ni mengi mtu unaeza hata ukachoma makaa yn yani, hata ukaingia sokoni ni kujiamini kama mwanaume nakujitumakaibhili eneo la kaeiba kuna kazi gani ambazo unawza uh, una washauri vijana ambao wako idol sahii hawana kazi wajihusishe uh, ajira ni mingi sana hapa kama hapa kaceliba ajira ni mingi kama awa uh, vijana wana wanakaa wana idol mayai zinapita hapa mingi unaweza ukakomboa mayai ukachemsha kufika masaa kama saa kumi saa kumi na moja jioni utauza hiyo mayai kuna kukaanga njugu hapa hmm? kwanza hapa kacheliba sijaona vijana wenye wanakaanga njugu kama sehemu zingine utapata stage hapo vijana wanakaanga njugu wanauza kahawa iyoyote hmm? kazi lakini sasa kuna vijana wale kuna watoto wale wamelelewa tu mayai mayai mtoto anataka amezoea <laughs> starehe anataka ku kama sana sana ao wakacheliba mm-hmm. apakacheliba miraa ni mingi sasa hao a vijanaaaatoamr <laughs> no kuna miraa zinatoka hapa hapa tu nini o yetu mount mauntkadamhapa eh, alale saidi ya uganda is, hivi upande uande nkuna shida hiyo yeah, yeah. ni dawa ya kulevya mm-hmm. sababu hata mm-hmm. Mirena... <laughs> <laughs> kwanza mi nilikua natafuna kitambo ile lia nakutafuna miraha miraa nakuweka we ni tajiriwanza itaki uchafu <laughs> <laughs> alafu ukitafuna miraa nakupigia mahesabu za juu za kujenga gorofa oh, utanua gari kubwanikujidanganya ni, ni sawa na kufukuza upepo <laughs> <laughs> inaambia vijana jamini waamuke kwa usingizi <laughs> vijana wakacheliba na washauri jamini kazi ni kazi na usiogope kazi na ile pesa yako kidogo utapata ipigie mahesabu maisha itabadilika huu uh, ni uchumi na biashara podcast labda tukihitimisha ah, hili gumzwa ama mahojiano haya una jambo gani ama una Uh, neno gani kwa wamama ambao wanajituma sana katika kazi ndogo ndogo kuna uh, kazi ya kuuza mboga kuna nyanya vitunguu unashauri vipi heko sana kwa wamama kama hao kwa sababu hao wa wamama wanajituma alafu wamama wengi sana upande hii yapokot wamama ndio wanajituma wale wanaume hata hawapatikani hawapatikani kabisa lakini napongeza wamama wenye wako sokoni mjitie moyo msikuwe na wasiwasi wasi, mkasema ati atio sijui siwezi nikasomesha siwezi nikamudu maisha maisha ni wewe mwenyewe kujiamulia Si utangoja mtu akuja kuamulie maisha lakini kuna wanaume ambao wamefinyilia sanakinamama humbn watake usonga tu wamama tu wanaomba wanaomba baba baba hadi sabuni hata uh, kichana kuchana nywele labda kuwanunulia awajfaiashara uh, atayote una, una waenhisiilabda uh, unajua mama kukaa nyumbani kweli ni uchungu lakini sasa tutafanyaje juu nini wanaume wa pokot wanasema its our culture mma mmama kukaa ku, kuka nyumbani ukue tu just mm, housewife na kuwa naye iko na changamoto housewife ndakana weni housewife unahudumiwa but sasa wanaume wetu wa huku unakuwa housewife na upati hiyo upati hiyo nini unaona akileta sukari leo kesho umuulize sabuni atakwambia sijana nilikupea pesa sasa wamama amkeni wamama tukiendelea kujiweka chini tunaendelea kufinyiwa chi? chini wamama wa sasa tusikue kama wale wamama wa kitambo unaona kuna kitu kama hicho labda mama ambao w ni mkazi hapa kuna hiyo hali ambapo mwanaume anasema hautatoka ili boma lazima ukaa tu chini nitaprovide kila kitu na unajipata kwamba unaomba kila kitu katika, katika uh, eh, kuna kitu kama hiyo kabisa hmm. lakini akini kasaafaitukama ni mambo ya kitambo kwa kila mtu anafaa kujitumamalz eh. eh, namaliza na hivi wale wao wazee wetu wahapa itabidi waruhusu wa mama pia wafundishe biashara mama watoke wauze maziwa kama na mayai auze kama labda na kuku auze itakuwa ni vizuri kwa sababu maisha ni kusaidiana labda aeza kukuta mwanaume ako na wanawake wawili watatu kulingana kawaida ya pandehi na mwanaume kili mahitaji ya kila boma hiyo boma yote kwa safari moja lazima kuna boma itakuwa inaumia na mtoto akilia akiltalia mama atalia baba kawaida kwa mtoto wakati wakati anasema oh, mama mama mama sasa ni majukumu ya mama. licha mzee yako na wakati wengine tena pia oh, kwa upande wangu kwauandewangu shida mama akipata pesa vizuri anainuka akiwaana akili ndogo wamamina <laughs> shanga siju nakwangani kwa nini sawanaume wanaona wamama ao wakati <laughs> wanapata eh, wana pesa zao wenyewe wanainuka wanaonanaweza ah, kila kinu mwanaume anaambia wekaa nyumbani mambo ya pesa tokakujibuki <laughs> <laughs> <kitu> <laughs> ningeongezea kusema kweli wanaume wetu wakacheliba jamani mturuhusu mturuhusu b wanaume wetu wakacheliba muturuhusu kwa sababu hata hiyo kusomesha tunaweza tukasomesha sana hata hiyo kulisha boma tunaweza tukalisha boma sasa msiwe mna msiwe mnatufinyia chini sana mm-hmm. tunaweza unajua wamama wengi, wa, wa wengi wakacheliba wako na hiyo uoga mm-hmm wakona hiyo uoga wanasema hatuwezi tukafanya unajua wakituona tunafanya eh, watatuchukulia vibaya lakini mimi nashauri wamama mii na shauri wa mama jamani wa mama tukaze hii kamba tukaze hii kamba ndio waone tunawe tntunaweza asante uh, sana, sana imekuwa ni mahojiano ya moja kwa moja na wafanyabiashara hapa uh, mji wa kaliba ambapo uh, wametutambulia hali ilivyo uh, wakati huu wa biashara uh, biashara iko vipi wakati huu wa uh, siasa na labda matarajia yao ifikapo mwezi wa nane uh, wakati uh, siasa zimekuwa zime, uh, zinachacama baada ya uchaguzi mkuu uh, wengine wamesema uh, biashara zao, zao zimeathirika vibaya wengine wanasema kazi zao zingine ama uh, biashara zao zinazidi uh, kunoga kwa hivyo ni, uh, ni hali ambayo ni imechanganya sana wengine wanalia wengine wanafurahia imekuwa uchumi na biashara podcast