ni bunge la maisha hapa redio maisha pekee ikiwa ni takriban dakika 5 zimekatika tangu fikimida ya saa mj kamili saa za afrika mashariki hili ni bunge la maisha ambapo katika studio upande wangu wa kushoto pale vile niko na mwheshimiwa odanga pesa uranga pesa ye ni executive diecto uda maybe atatwambia hii executive diecto inamaanisha namna gani shughuli zake ni zipi katika hiki chama cha uda upande wangu pia vilevile pia wa kulia pale niko na madam katrin muma ambapo yeye ni Director national election board odm yani maswala yyote yale ya uchaguzi basi bila shaka lazima kwanza yaje katika meza yake aone kama ameendeshwa vineno va kuendeshwa alafu ndi aweze kutekelezwa bila shaka pia atatueleza je majukumu yake mengine ni gani pale vile mimi tuanze na karibu sana madam aiashabari asubuhi salamkabisaahivisasa okay. yes. mkenya m kwa majukumu yako ni gani pale katika hiki chama cha dm mimi ni mwenyekiti wa tume la uchaguzi eh, la dm uh, uh, tume letu uh, liko huru independent, uh, na sisi ndio tunasimamia mambo ya uchaguzi uh, waa na pia uchaguzi wa party primaries ambao wao utakuj okay. kwa hivyo mtu yote nataka kugombea kiti cha ugavana kiti cha urahisi kiti cha useneta, women useneta mca ni lazima apitie katika meza yako asante sana vilevile vile pia mwheshimiwa pia upande wangu wa kushoto pale udanga pesa pia executive director uda hii titl yako hivo inamaanisha majukumu yako ni gani uh, asante sana uh, kimajukumu nashughulikia mambo ya kindani ya chama mambo yote ya internal affairs of the party ndo nasimamia kama executive director wa chama kikubwa cha uda kaan okay. yes, mambo yote yale okay. ya uda unasimamia <laughs> yes. mabinianznao kua hivi sasa party leader wako ambapo mm-hmm. ni mwheshimiwa daktari naibu william ruto kuna vile mabi ana tend na, na inaten maybe kuhusiana na na maneno yake l ambayo alisema kuhusiana na na nchi ya kongo kwamba hata ng'ombe moja haana pale vile na kadhalika na kadhalika maybe unaechukulia namna gani na nyinyi kama chama cha uda pia mumeapokea kivipi maybe uikua mnadhania kwamba maybe haa maneno yataleta yataleta uzito ambayo ameleta uzito katika mtandao na vile vile pia nchi ya kongo E, tumeona hilo swala mm-hmm. na ukikumbuka vizuri tuko katika msimu wa kisiasa a hivyo neno ama swala kidogo tu watu wanaweza guzia na wakaisambaza to their benefit mm-hmm. lakini nikisikiza vizuri sana kiongozi wangu walipoongea E, hakumaanisha kwamba hawana ng'ombe vile bali ni ile kwa kizungu tunasema comparative analysis ya nchi kufanya na nyingine ili kuweza kufanya kibiashara but uh, tumepokea hilo wazo kutoka kwa watu wa drc na kapenda wao wajue kwamba haikuwa kwamba aligusia ama alitaka kuwaonyesha kwamba kana kwamba they don't kwambao do any farming na very vers utaona tukishirikiana na wao kwa sababu tunajua drc ni mshirika mkuu katika eac kibiashara kwa hivyo naibu wa rais alikuwa anaguzia tu kule kwamba the comparative way kwamba eh, kuna kile ambacho wako nacho na kuna kile ambacho sisi kenya pia tuko nacho oh. na kwa pamoja tunaweza tukasaidiana tukaenda mbele kwa hivyo tuseme tu unaibua rais tilikuwa tu ni onakenya ni nchi ambapo inaheshimu sana marafiki wa karibu na tumeona kwamba drc karibu inaungana na sisi katika c kwa hivyo hatungeanza tena kuwadhalilisha kwa njia yeyotemaamathi okay. kwa hivi sasa yeah. tunakwenda katika mchujo watu washaingia katika kampein unajuan yani, yani, joto kwa hivi sasa limeanza kuchacha katika sehemu mbalimbali hapa nchini kenya mayb tuanze kwanza sheria zinasema namna gani katika hili zoezi lakatikadm sheria zetu kwanza zinahitaji uh, kila yule anataka kukombe, kugombea kiti chochote lazima atii sheria za nchi kwanza mm-hmm. kwa hivyo ukitaka kuwa member of parliament ukitaka kuwa mca kwanza usome zile sheria ambazo zinahusiana na uchaguzi za nchi act usome zile sheria zinahusiana na political parties, political parties act usome zile sheria zinahusiana na mambo ya chat ni kama wewe una qualify mm-hmm. na ukija kwetu uta declaration ya kwamba umesoma hizo sheria na unaona umetimiza na unatosheleza kusimamia ama kuwania kiti ambacho unataka kuwania kwa hivyo kitu cha kwanza tunahitaji utii sheria ambayo imewekwa na nchi na pia sisi tuna sheria zetu na sheria zetu uh, pia zinahitaji uh, uh, uh, ufuate masharti fulani na hayo masharti inalingana na yale masharti inahitajika na, na, na, na, na, na nchi uh, kwa hivyo hizo sheria zetu ku, eh, juu ya mahitaji ziko kwa zile sheria zile zingine mkwa mfano kama masharti yenu ni gani kwa hivi sasa mikwamfanoamanataka kiti cha, cha ugavana kiti cha uraisi kiti cha uh, mashati yenu ni gani ambayo nazungumziawa wakati huu ukitaka <coughs> kiti cha ugavana kiti cha usenat kiti cha ubunge eh, ubunge uh, lazima uwe uko na digri uh, koti bado zinaamua juu ya hiyo lakini tutahitaji uwe na digr ukitaka kuwania umca pia kotiime elezea hapo sio lazima tulikuahapo tu, mbeleni ilikuwa imesemekana ya kwamba lazima uwe na dgri lakini koti ishaamua wamesema sio lazima uwe na, uh, uh, uh, uh, na digri uh, tutahitaji ya kuwa pia uwe uko na good conduct umetimiza yale mambo ya yaha <laughs> vile uh, sheria zinahitajika uh, kwa hivyo kama umepata kifungo ama conviction wa criminal offense, last as mn huwezhatuwezi ku, kuku, eh, kukubali uh, um, uh, pia tunahitaji ya kwamba uh, ukifanya mambo ya kampein ufuate zile sheria kwa hivyo kama tumesema ukikuwa mtu ambaye yuko violent alafu tujue wewe uko violent tuko na ile uh, haki ya kukutoa ama kukudisqualify tungependa kampen uh, uh, zifanywe kwa taratibu kwa heshima na zisiwe ambazo zinaleta violence yeyote uh, uh, uh, uh, uh, uh, ni hayo um, uh, uh, juu ya masharti ambayo inahitajika masharti ambayo yeah. huyo ni Catherine katika athi ambao anashughulikia hili swala la uchaguzi katika upande wa odm sheria mipi kuna tofauti na zenu ama bado sheria zenu pia katika uda eh, mweshimiwapesa bado ni zile zile uh, kulingana vile mwenzangu amezungumza kuna zile sheria za kikatiba mm-hmm. kuna zile sheria za code. lakini pia katika uda tuko na zile sheria zetu kwa sababu uh, sisi pia ni chama na azimio letu ya kwenda kufanya pamoja na wakenya so tuko na ile party conduct ambayo ni lazima uh, aspirant affil ndo aweze kukuwa na uhuru wa kuania katika chama chetu ndio yeah. wamfano uh, kama usiwe umehusika na hiyo criminal offense, uwe, you know lazima ukiongoze uwe kielelezo kwa hivyo uwe na ile rekod ambayo inaonyesha kwamba Uh, uko na ile heshima ya kufanya katika ofisi za kiserikali okay kwa hivi sasa tkia kuangalia ikuangalia odm iko katika azimio na vyama vinginevyo mbalimbali je hili ni zoezi ambayo mtokoa mkilifanya kwa pamoja ama litakuwa ni zoezi ambalo nyi nalifanya tu kamakiganynahambao ameiaasbkamii meahsasa tunawendakaaa stataway tunaendelea na bunge la maisha ambapo hapo awali nilikwambia kwamba niko na madam mwishimia catherine muma ambayo ni directo national elections board odm na vile vile pia mweshimiwa udanga pesa ambayo ni eeutie decto uda tulikuwa tayari tuchaanza haya mazungumzo e, kujaribu kuangalia je mchujo katika vyama kwa wagombea mbalimbali ambayo ta akiania viti mbalimbali je mbali utakua ko namna gani karin na vilevile pia udanga ukatuambia kwamba ni lazima ufate sheria za nchi ufate sheria za chama ili kama unataka kugombea katika kiti chochote katika chama cha odm na chama cha uda nika amemuliza maswali kidogo na eh, kuchanganyikiwa kidogo je kuna wale watakuwa akigombea katika tikiti ya odm ama wote watakuwa kigombea katika tikiti ya azimio uh, kwanza uh, yale ndio ya vyama vya, maza, vya azimio mm-hmm. ndio imeanza kwa hivyo hatujamaliza Uh, hayo mawasiliano uh, kwa hivyo itakuwa vigumu kusema itakuwa hivi ama haitakuwa namna hivi lakini, uh, uh, tukisha maliza tutajua ttutawaelezea uh, tuta, uh, uh, wafuasi wetu wote vile ugombezi utafanyika uh, lakini vile mi nahisi kidogo uh, kutakuwa na watu watakubaliana waone Uh, pengine zone zile eh, eh, eh, chama fulani kiko sg uh, watakubaliwa wafanye a zao kulingana na, na, na sheria zao alafu wale wagombea ambao watatoka pale wale watakuwa na ushindi watawakilisha eh, uh, azimio uh, wakishamalizika lakini kule ambao tuko na55 pengine uh, vyama viwili vyama vitatu Uh, vinalingana nguvu uh, pengine tunaweza tufanye hizo nominations uh, pamoja lakini ni jambo ambalo vile nimesema hatujaamua bado yale eh, mawasiliano inafanywa sasa hivi tukishajua jua ndio tutaelezea watu waziwazi kwa waziwaziwa hivo natuambia wamba ahivi sasa kuna mazungumzo kati kati kati kati kati ya ya ya ya ya nani nani na watua, na ama wako kaikatiya vyama yahatay ya, kwa yameanza hayo ma, mazungumzo lakini hatujamalizia hatuja kwa hivyo huenda tukaona maybe mkimaliza mazungumzo kwamba maybe hakuna kusimama na dap hakuna kusimama na odm unasimama na tiket ya azimio peke yake hatujajua hatujajua inawezekana hivyo na pia inawezekana waseme hapa a, pengine e, simama na dap na hiyo ni Uh, uh, uh, uh, watanya, watachangia kwa azimio uh, hapa simameni na odm hapa simameni na jupil hapa simameni na kile chama kingine hatujui okay. na siwezi kusema itakua hivakwa hivi so kwevi, sasa mgombea ambaye anakusikiliza mab angelipenda uh, kusimama na eidhe ni azimio vile unavyosema ama ni dap ama ni dm kwahivyo unamwambia kwa hivi sasa aunaf uh, afanye nomathon zake namna gani juu ya azimio lakini niko na E, e, e, juu ya yadm kama ni mfuasi wa dap dap wako na masharti yao kama ni mfuasi wa jubilii jubilii wako na ma, masharti yao okay. lakini tukishasikilizana tutafanya ile g tukubaliane tuseme sasa hiizon itakuwa namna hivi hii zone itakuwa namna hivibwana udanga pia naona pia, pia kwa sasa pia ni kenya kwanza upande wenu ah. manae ke si uh, tuseme ni bado ni ile ama tuseme ni muungano ambao utakua ukikuja upande wenu kuko namna gani ee mnajipanga vipi katika hizi uh, kwanza nilitaka nikusaidie kidogo meuliza mwenzangu hapa uh, najua chama cha mm-hmm. uh, kwetu sisi unajua sisi tunajenga kenya ya kuambiana ukweli na kuweka mambo peupe uh, bat nitakuja kwa hiyo baadaye sisi kama kenya alliance tumeanza ile urafiki kwamba tumeona tujenge nji ambayo e, watu hawapiganii viti positions rather tutengeneze nji ambayo tunaleta wakenya pamoja ili tusuluhishe shida ambazo wako nazo kwa hivyo sasa tunatembea na mwheshimiwa musaliamdavadi mweshimiwa moses wetangula tukirahi wa kenya kwanza waone pale ambapo tungependa tuwapeleke yale yalmasala ambayo tungependa tushugulikie na hatujafikia mstakabali wa kusain chochote ama kusema tutafanya nomination namna hii kwa sababu hatutaki pia tusumbue watu wetu sana na hi mambo zoning kwa sababu tuko katika taifa ambalo kila mwanachama mwana ako na uhuru wa kusimama mm-hmm. lakini tukifika pale na tukuwe na huyo mstakabal e, umeona kwamba ni uda pekee yake ambayo kiongozi wake william samoe ruto amekuwa akifanya those interactive meetings na aspirant katika kila region akiwaambia kwamba nomination zitakuwa hivi tukiwa pale na viongozi wa chama tukieleza wanachama wetu hivi ndivyo tutafanya so tukifika pale pia na tuwe na hiyo na aa tutakuja pia vilevile vile, tukae na wanachama wetu tuwaeleza sasa hii ndo njia lakini udanga ukisema hivokuna watu tayari nishaija kwamba mimi nataka nisimame mbi na uda nataka nisimame maybe na, na, maybe na ANC, ama naan kenya kidogo i kuna, kuna, kuna mkanganyiko pale vile sheria ziko namnagani mabe katika nomination zenu mezipanga vipi kufikia hivi sasa e, sisi kama chama tumejipanga mm-hmm. katika uda tushaleta bodi yetu e, na inaongozwa na injinia mwaura na washaanza kutengeneza zile vikao ambavyo ersu utaona wakitembea wakileta asra pamoja wakiaeleza kwamba ukitaka kusimama naa hizi ndo sheria afuttumejpangaacha so, mm-hmm. e, tuseme kamba amaatungekua namarafkwtmeambwtuwaje na walipe fee, wakuja wa party conduct, watieke tayari kwa, kwa sababu sisi tulikuwa tumejipanga ni ile tu sasa warafiki pia wameona sasa kwamba tunatengeneza serikali wa kuja kujiunga pamoja na sisi lakini okay. kama uda tumejipanga very sn utaona tukienda county by county tukiongelesha aspiran wetu tukiwaeleza tukitengeneza uh, stakabadhi zao ili tusipatwe let na ibc ama na anything stakabah zao spaole na ibc ama um, everythingelimaybe ni lili ilizoezi zima ili la, la kujisajili kama mgombea fulani katika chama fulani maybe kuna elikwa hivi sasa uh, kunaambayo inasmndio Uh, la, lazima uchague chama chako mm-hmm. uh, na hiyo ni dlin ni 6 machmah lakini sisi tuko na madlin zetuio uh, uh, kwa dm uh-huh. uh, tushatengeneza na tuko na method zetu nne za kunominate uh, uh, uh, method ya kwanza ambayo ni oen buildi ishaanza na tu, tumepata uh, viti fulani fulani ambapo watu wamekubaliana wametupatia mtu mmoja ama wamekubaliana wametoka kuwa watu st wamebaki wawili wanakubaliana we, we, we are encouraging watu wazungumze waone wa, wa, wae, waelewe ya kwamba kama mnawania hikikiti mtu mmoja peke yake ndio atapata hata mkiwa watu t na msichukue kuwa kitu ya uh, kuleta uadui mwanze kuongea ndio mkikubaliana wote ambao hamtapata hiyo tikiti msoti mtu ule amepata kwa hivyo our first priority ni ile consensus oeubuildin okay. uh, seond tuko n tutakuwa na direct, okay. direct itafuatana uh, ita na vile tutafanya objective opinion polling. opinion l zikionyesha huyu uh, yuko mbele zaidi na ule anamfuata ako nyuma kabisa tutawaelezea tuta kwamba Uh, it is far to give somebod whriahed uh, right you maybe you in this uh, kwa hiioion lakini ikiwa wako pamoja tutasema waende wananchi wafanye nini waamue na hao wananchi ambao wanaamua kwa odm ni wale waleeme wam kwahivyo sisi tumejipanga tuko na register yetu ya membes wetu ambayo imefika mpaka tumejipanga na hiyo tumetengeneza na unajua sheria mpya inasema uh, party primaries zitatumia party ambazo, itakuwa, ambazo zitakuwa zimekuwa na of kwa hivyo tumejipanga na lakini tunaambia wa, uh, uh, um, wafuasi wetu na membes wetu ambao wanataka kupatiipate kwa hii party a waendelee kujiandikisha na kujiandikisha kwetu ni free na tumeweka hiyo deadline ya 2 february kwa sababu tungependa tumalize 2 tufanye application ya re- certified register kutoka kwa uh, of political parties tujipange na hiyo tuonyeshe watu tupost hizo uh, register kwa plcen ndio watu wajue ni eh, eh, wanachama gani ambao wameregister kupiga hizo kura ndio tupange hiyo party hiomimi okay, kwa hivi sasa twende katika consensus kwamba kwa mfano katika uh, nichukue mii ni eneo laeneo la ambapo kinyanganyiro kimewaka moto wa bay, mm-hmm. pale vile hivi itakuwa namna gani wanga na wenzake wataitaketisha chini wambue amueni nyinyi wenyewe ama inakuwa kama inauaawania wa kiti cha ugabana, tafadhali ongeeni ongeeni mpunguze hii prese ambayo unajua iko na, na sa, nyingi sana mbadi magwanga a, aki ni, ni, ni watu kama kumi na moja hivi kujeni pamoja mwongee kwa sababu ni mtu mmoja pekee atapata hiyo tikiti na mkikubaliana mnaweza kukubaliana wengine watoke kama mnajali chama mpatie ule mnafikiria ndio yuko juu lakini vile unajua sijawahi kuona mwana mwana uh, um, politician ambaye hata kama ako na3 huu anafikiriye na, anashinda okay. kwa hivyo consensus inakuwa ni ngumu wakati mwingine uh, na upande mwingine lakini pia tumepata consensus kwa uh, constituency fulani katika kaunti fulani sitaki kusema ni zipi lakini tumepata consensus hapa na pale lakini kuna zingine ambayo kila mtu anafanya ile na tunasema kwa kiingereza everybody is in okay. na wanataka lazima waende mpaka mwisho na nawakifanya hivo tuta, tutaenda mpaka mwisho alafu tu, tu, tu, tu, waende kwadeba mnasonga kwa eh, direct, uh, direct. Lakini direct itapewa mahali it is clear huyu yuko mbele kabisa na wengine wa wako nyuma mi kuna zile okay. sehemu ambao kwa kwahivi sasa maybe itakuwa ni iitakua nihatuwezi kukuambia sasalakini nwnazlakini tunaanza kufanya opinion saa hizi kwa sababu uh, um, uh, wale wa, wa, ambao wanafanya na, na serikali wamejiuzulu juzi tu ndio 9 kwa hivyo tunapeana nafasi waende pia wapige debe kidogo hapo chini ndio tufanye hiyo uh, uh, ndio wapewe nafasi ku, uh, uh, uh, uh, op, uh, okay. yeah. pia kufanya kampeni zao ndio tukifanya hiyo iko farvilevilena kadhalika ud labda yeni mm, takuwa ni gariasante sana <laughs> <laughs> <laughs> eh, kwanza eh, lazima tuelewane tumekuwa katika nji ambayo tumeona vyama zikitumia njia za ukora <laughs> kudanganya asra na wakenya kule nje wanajua hizo vyama e, sisi kama uda tumese taeh8 ya hii mwezi ya february ambapo e, wale wote ambayo wana nia ya kugombea viti tofauti tofauti katika uda wanafaa wametuma ombi na njia yetu ya kwanza uda ni mchujo kwa sababu hi ni demokrasia lazima upee wananci wa So watmwtwananwapigtuko e, na njia zingine kama consensus polling, lakini hizo zinakuja kama wale wenyewe wameelewana kwamba sisi tumekaa chini tumeona huyu mwenzetu ametupiku na tumeona hakuna ajatuende kwa na polling. Eh, direct nomination kwetu itakuwa mahali ambapo tuko tuna mwgombeaji mmoja pekeake eh, ako pale ndo tunapeaso kwetu ni hiyo mchujo eh, tukuja kwa on nal c hiyo ni ya mwisho kwa sababu lazima tupee wakenya pia uamuzi wa kuchagua yule ambayo kwa sababu unaweza imagine kama uh, rift valley huwezi anza kwenda kuweka direct nominations na pl lazima upee wale central Western. so kivyetu tunaunda chama ambayo eh, hatukae tu mahali kwa nairobi kwa ofisi na kufanya ukarabati ya yali na kusema huyo ako hapa huyo ako hapa hapana tunajenga chama ambapo pia tunahusisha wananchi pale chini watupewe mawazo yao kwamba nani wanafikiria ako mahali fulani kupigia kupiga kura ya kusema kwamba huyu ndiye sisi tunafikiria anaweza peperusha bendera ya chama chetu ili tuweze kujenga ile serikali ambayo hawa ambao wanachaguliwa wanaona kwamba wako na ile mat kwamba wamepewa na wananchi sio kwamba ni watu fulani walikaa mahali wakaona ea, ako strong wakampea lakini tunawezafika hapo mbapo wenyewe wataelewana kwamba tumewafanyia tumewaita pamoja tumewambia hii ndo l yenu eh, mnataka mwendelee na nomination ama mnawezaelewana asa 21 zimekatika taari tangu ifike mida ya sb0 kamili saa za afrika mashariki odm na uda sijuu kama msikilizaji ambao kwa hivi sasa maybe unaweza kuwa maybe wewe ni mgombea pale nje ambao unataka tikiti ya ya kugombea katika chama cha kisiasa hapa nchini kenya eidha nidm ama niuda uh, bdma siu uh, kama, kama uko na swali lolote meb kwa maati ama uko na swali lolote ama kwa, kwa udanga pesa pale kutoka upande wa uda mebi kuna kitu chochote kile ambacho mebi ungelipenda mebi a katika0700 ama000 ndoleni zetu za simu harakaaraka tukiwa tuna uh, yeah. Uh, kimbilia kukamilisha mazungumzo yetu 0717100 ama0700edioaishno leuwaheshimiwa wamesalimika wanakusikiliza kwa hivi sasa mlio webuye swali lako ni gani sasa nilikuwa nataka niulize sasamil taga ne uliedsil gs mambona u ci mambona udaganeludsa mwonawjaaudaap macinewu yo n m lief ndio sibient ke mer ka ti katika radio maisha lo. Vipi. Vipi. Good morning mysalomaalo eh, vp go mornina mulisnan ud ama odm mtu a radio maisha no? nisikie my sister poa sana swali lako linakwenda upande gani both side. both sides sides yes please M sema, aspirant M lazima na degree PhD. Siju, nini but you you guys whenever you get paid huwa ii sana huko mbele unasikia sijui so ni ni katika hiyo ni katika ambazo mm-hmm. mm-hmm. vyama hapa nchini kenya unakuta kwamba mgombea amekuwa cleared amekuashamaliza mm-hmm. mm-hmm. na tumekwenda katika election election imeisha katikaoimeisha alunaza kusikia ikua maybe hakuwa na hakuwa hakuwa na na diploma na nini huwa nini pale katika Mm, a ukisikia vizuri wakati nilikuwa naongea tumesema sisi kama chama tumejipanga mapema tunatengeneza hiyo pia kwamba wale wale kwa kwa ibc wametimiza zile sheria zimewekwa uh, tumekuwa na wale katika nyuma wanakuja na katika wanakuja gushi hazijakuwa hiyoaambwalana bh ambazohazijakuwasisi kama chama kwamba tupate hiyo information yote tufanye na hizosothat usikuja kuwa na hiyo shida tena huko mbelenithekuhakikisha kwamba by theway hii digr ni ukweli aliipata kakile chuo ambacho wamesema kwamba aliipata hi digr uh, f- sisi kwa odm kwanza tunasisitiza ya kwamba lazima ufuate sheria na tunajua sisi sio ea sisi hatuwezi kufanya ule uchunguzi kama chama kupiga kupigia kukupigia uh, uh, uh, ulipata hiyo digri kwa hivyo vile sisi tunafanya wagombeaji wetu wote aspirants wetu wote ile declaration ilela watasin kusema m, kila kitu ambayo wametuambia ni, ni ya kweli kwa sababu zile kesi tumekuwa nazo hakuna chama kingeweza kujua mtu hakupata ile digri anasema alipata malaysia ama alipata wapi hatuwezi kujidanganyisha tuko na hiyo weza lakini kila, kila mtu ile atakuja uta sain hile dlan na unajua ukisain hiyo declaration ipatikane umefanya nini umedanganya one, unaweza kuwekwa kwa okay. unaweza, we, utawekwa ndani na pia sisi kama chama tuko na haki ya kupata damages kwa kukupatia tikiti alafuuende utuaribiawa hivyo watu wetu wote wanaonywa lazima usome sheria uifuate na utasign declaration ya kusema umetimiza ile yale ume tuambia, zile certificates umetupatia sio certificate ambazo ni nimkonayovlumesema okay. yeah. kwamba mkonayo uh, ninge najua eh mwheshimiwa hapa kutoka odm amesema dm sio ac lakini kama chama pia kama wanachama wanaweza kuamini na wakuja wajiandikishe kwa chama chako lazima uwe tayari pia kuwasaidia kwa sababu kuna wengine pia wamesoma katika universities huko nje na upate kwamba hizo universities haziko certified hapa kenya kwa hivo ha sisi kama chama tumepanga mipango kwamba a wetu wote watu pay information yao then sisi tushirikiane pamoja na zile tume zimewekwa kwamba na ibc kuna hii ya degree and what sio kosa kama chama unaweza shirikiana mebe na ofisi ya orpp ofisi ya hiyo degree qualification kuangalia kwamba hizi stakabadhi za aspirant wetu kweli zina meet the, the threshold so that tusiwe na hiyo letr kwamba kwa sababu mtu anaweza sign hiyo avidavit naifike mwisho ajipate kwa makosa K- na ushapeana jina kwa ibc nakuja na kuambia kwamba mimi nilisoma fnatsauna swala pia la ufisadi ambapo yeah. kuna watu ambaoa hivi sasa wauka katika viti mm-hmm. na mmi wametajwa wame katia ki mbalimbali mm-hmm. zfaind tna kuana ho iti vyao hapo awali apo aali swala katika vyama nadili nalonamnaganiawetu uh, sisi mtu ambaye hajapata koti haijaamua kusema aku guilty mm-hmm. huyo mtu uh, uh, na sio chama cha odm kilipitisha uh, hili jambo liliamuliwa vile uh, uh, uh, uh, rais na na, na, na, na na naibu wa rais walipopelekwa icc uh, kesi ikapelekwa ya kwamba wasigombanie kiti uh, cha urahis koti iliamua ya kwamba lazima mtu awe amepatwa uh, kuwa na hatia ndio tumsimamishe kwa hivyo uh, uh, kisheria huwezi kumsimamisha mtu yeyote ambaye anataka kuwania kiti kwa sababu ako na kesi natumani pia mi katika upande wa ud pia ni vivyo hivyo uh, kwa, kwa sababu tunu, uh, sisi kama vyama pia tunaelekezwa okay. yeah. ni, na sheria za heiazani jui timewona kwambanitiuuania kiti chapandanauruail kaia tikiti yana wamewambia kwamba lazima kuwe nautokaunakutoka na uui na na ja, baahibaahi ambazo mgombea wahivisasa anasizui The kutoka hizo dmen zote kwa hivi sasa kuna ile si ya good conduct mm-hmm. na hizo clearance ambazo zinahitajika zina pia kwa hivyo eh, eh, um, eh, na kila chama kinasistiza vile kina kinakila chama kina masharti yake na jubilii imesisitiza ya kwamba akuwe clear na, na hizo eh, um, hizo eh, mashirika ndio eh, wa mkubali OJM, And, maybe? Eh, eh, Si, ekahaishaashooswala uh, yeah. lingine inah, kuna, kuna zile hisianikana kwamba dm inamezwa na azimio mivi ina mezwa na azimio kwa hivi sasa nikana kwamba mivi kwanza upande kunatapia kuna malalamiko fulani kutoka upande wa nyanza kwamba nikana kwamba inamezwa sijui maoni yako ni gani niganiaaazimio ni ya vyama vingi ndio uh, kwa hivyo kama mbrela ya azimio imemeza itameza sio peke yake ni kila chama ambacho kitakuwa hapo chini odm inaendelea kuwa strong mm-hmm. odm uh, uh, ndio chama ambacho tangu tuanze odm ilianza kama movement o5 tukarejist kama chama t o7 hivi vyama zingine zimekuja zikifold zikikuja zikifold na sisi hata ukiuliza of political parties sisi ndio chama ambacho tuko na largest number of membership tuko na best eh, uda wamejiandikisha wa hata wameandikisha watu ambao sio watu wa chama yao na hata najua kuna grupu ya watu wwanataka wa, wa, wa, wa, wa kwenda kotini kwa sababu wamejipata wa wa, wa, wa, wa kwar wamewekwa kwa uda na hawajawahi kuapply kuenda uda wameenda wakachukua vitu uh, za uh, sijui kama ni mpesa ama ni nini wameandikisha watu bila kuwahusisha sisi kama chama tumekuwa na uh, dnsid zetu lakini we we are are not out and now we are getting even stronger hata shida zangu sasa hivi sijui nitafanya namna gani wagombea ambao wanakuja ni wengi kuliko hata <laughs> kwa hivyo wale wanasema hivi ni wale ambao wanaona wivu anawaelezea Yeah. tetesi eh, kwamba mmechua mpaka wanachama eh, momowege katika uda eh, kuna wakenya iwa nakwamba aejkenya mba wamejipata kwamba wako katika wamekuwakaanio ningependa kuambia ukweli <laughs> eh, azimio eh, na ndioni ah, kama unaona mtu ako na two names, but ni mtu mmoja hii odm na azimio ni ukora tu ii ukora ya siasa ya kenya hii ni OD, ikifika nyanza inaitwa odm ikifika western inajiita dap ikifika huku naurahis wetu uhuru kenyatta huku central inajiita azimio kwa hivyo ni kitu moja tu eh, usiambiwe ni kwamba ni muungano ni, ni chama moja na mwenzangu hapa amesema sijui uda imeiba sijui membes sijui sijui tumeweka kuwarejista sisi tulijua hiyo ukora yao mapema waliona sisi tunarejesta watu tuna gru kila siku kwa sababu sisi tuna dili na asls tuna dili na watu ambao wanabilivu katika manifesto yetu wakaenda wakaanza kupiga ukora na RPP, RPP office, wakaleta sheria zabunge mara ivma zkua tukzl sheriawalitengenezanda sasahwamenda wakalta oaganda mara memwao assi tumeweka katia mtandao njia tulitumia kuasahtumeambiaaa na na na sisi kikao ofisi eh, cha ki ya ya kule tukakaa kiko historia kuandikisha watu hata bila inea ko assh wao kutembea na sisi nnataka kushukuru rpp wamerelis another isa way ya kurejesta kama members naambia wale ambao walikuwa wamefungwa huko kwa odm na ukora na jubilii tuko na nafasi sasa watumie hiyo nafasi wakuja wajiunge kwa uda tutembee pamoja pamojay chama ukiendesha chama pia lazima uwe na hiyo reality checks. Uh, hii chama ya, ya uda tuliingia tukaanza kuwa na by elections tumefika kwa presidential mood so tulikaa na zile onsultation nawa key stakeholders uh, tukasema wiexpand ile coordination tiam yetu pale kwa polling station kwa word kwa constituency ndo ili tuweze ku pitakwanza kwa hii exercise tupate serikali then tutapanga uchaguzi ambapo all oficial tuko nao wachama sahai all of them ar onnteimbasis tukishangang'ana kwa sababu huwezi kuwa wapigana kutafuta orais na pia unataka kubuild vitamingi unajua hizi party primaries hata ukiuliza wana odm ama wana wanajubili ziko na challenges zao so hatungependa pia tuweke wananchi a members wetu katika vita za party primaries tuweke za nomination thebe too much tsohaitafanyika to uh, kwa sasa tumesema tuocus kuanza kutafuta serikali tutatengeneza chama ile ya kuleta kuletahapo awali umenambia kwamba kwa hivi sasa mko katika urafiki tu kati ya da eh, anc na vilevile piakeab uh, natumaini mb uende ukakuwa ni muungano ambao unaitwa uh, uh-huh. kenya kwanza maybe, mkimaliza mazungumzo yenu m u muungano ukishafayikatnachukua tiketiyakenya kwanza peke yake ama itakuwa unachukua uh, na chama mbalimbali Uh, shida tuko nayo kenya hapa <laughs> moja ni tumezoea kufanya vitu uh, the vitus uh, so unaona wakati tumepata mwheshimadavd mheshimaetangula wakija kujumuika pamoja na nasisi katika hii safari watu wwako na ile kasumba ya kitambo kwamba lazima wakae mahali kc wasi hapana <laughs> sisi tumesema hatutaki kutengeneza ile serikali yenye watu wakija pamoja focus inakuwa ni vyeu sisi tumesema nataka serikali ambayo watu wakija pamoja nijee tunasaidiaje wananchi so, so kwa hivyo sasa jip. hivi sisi tuko na, na swala moja tu kupigania kutafuta hii urais mtapigania na iwapo tutafika mahali tuwe na zile majadiliano na iwe kwamba kuna mfumo tofauti wa kufanya ile mchujo tutaeleza wanachamalakini okay. kwa sasa hivi sisi tuko na uda yetu msali yako na nc yake na wetangu lako na ford kenya na tunatembea pamoja tukiongea na wakenya pengine ungeuliza ya kwamba urahis ni wa uda ama urahis ni wa kwa sababu sababulijasikia uh, msali akiongea mambo ya urahisi tangu amezwe uh, uh, mdavadi hajaamezwa <laughs> na nimeona nimeona mzee atuoli akisema u oh, mdavad amenunuliwa E, atuoli pia lazima ajue kwamba serikali zile za kufikiria kwamba lazima kiongozi anunuliwe tumepita katika hizo enc na sijasikia hata kiongozi wetu wa uda akisimama akisema mimi ndo uh, presidential candidate. Mm-hmm. na nahujasikia msali akisimama mahali akisema nimeunga uh, william ruto atakuwa rais okay. sisi tunauza ajenda kwanza tukifika kule mbele ndo tutaelewana unajua odm azimio wanataka kutusoma kidogo naona na wanasema wanasema oh, william william anakuwa anakuwa candidate kidogo hii oh, akakuwa literally... so, yeah, Aka ni william Ruto, um, ni kweli tukifront naonalwananasemalim tunaweza pata eieniandiatidgmaauenda hatuna wltu What we want is to deliver kenyans okay yes. kuna itetiz hapa na pale ambayo amezipinga ee mwenyewe lakini kwa sababu ndio executive hndo uda mm-hmm. ya kwamba meybe huenda mweshimiwa wilklo paranyakuna mazungumzo naye eh, unajua hii mambo tumejenga ya kuzungumzia uchumi ya wakenya inaguza kila mahali amiinataka Na nikwambie peupeino <laughs> uh, hisexeparanya e w well. uh, utamwona atakujauda vei s kwa sababu hii ni weva ambaye yu kannot esist it kwa sababu sahii uh, ukiangalia kakamega kounti najua aparanya hisaeputypary de waodmkweli yes, walikuwa wanaamini kwamba they trust in the odingas presidency kwa nini waende watengeneze chama ingine kona fulani ya dap mbona wasingepea oparanya nguvu kama deputy party de atengeneze odm in the western madam yako wanatamani sana Njio. kuchukua oparanya kwa sababu wanajua, wanajua bila walichukua mdavadi naweta ngula na wetaa weta, wamechukua shell hawajachukua watu na wanataka wakileta oparanya ndio walete watu huko lakini hakutafanyika hata walete porojo namna gani sisi tuko ngangari odm iko sawa odm iko strong western na azimio iko sawa saaabsaanah okay. natamani tuendelee na mazungumzo lakini kidogo muda wangu umenipatia kisogo meu unamalizia namna namnagani anaodanga kwa hrakaharaka e, nashukuru sana e, wa kenya nashukuru sana wale wamekuja mbele na kujiandikisha na uda e, tunawambia sisi tumekuja pamoja kutengeneza serikali ambayo itasaidia yule mwananchi wa chini ili tujenge uchumi wa kenya kila mtu awe na pesa mfukoni na tuwe na usawa katika taifa na tunajenga chama ambayo aina ukora ile ya watu kupata certificate kua dirisha ile ya kuvuruga nchi but tunaleta wakenya pamoja na kitu ambayo sahehi iko shida ya mkenya ni uchumi sio katiba sio hii ukora ingine kwa hivyo tukitengeneza nchi ambayo kila mwananchi ako akoual kama taifa tutasonga mbele asanteo uh, uh, asanteni sana kwa kutuita nahisi na, na mtatuita siku nyingine na sisi tunawahimiza wakenya wajue wako sef kwa mikono gani wakiona mbele tungependa wajue nani mpenda katiba nani mpenda ugatuzi nani alipiga katiba nani alipiga ugatuzi yule anayeweza kusaidia mwananchi wa sasa anaonekana waziwazi kwa wazi. hivyo sio kitu ambao wanahitaji kuelezewa santeni thank you very much abikwa ni catherine muma director national elections board odm odanga pesa executive director uda gerika bungele maisha hili ni bungele maisha