hkuna vita vinavyostahili popote pale duniani rais putin amechukua hatua ya kuyatambua majimbo mawili ya ukraini mashariki na kupeleka majeshi kwenye majimbo hayo napenda kusema kwamba hatua hiyo imesababisha mgogoro kushtadi mgogoro huo ungeliweza kutatuliwa kwa, kwa njia ya mazungumzo hata kama pana sababu yoyote nafikiri hatua ambayo rais wa urusi vladimir putin ameichukua eh, kwa maoni yangu eh, imevuka mipaka msingi wa kutatua mgogoro huu ulikuwapo yaani mkataba wa minsk uliofikiwa kwa lengo la kumaliza vita kwenye majimbo hayo mawili na kwa manufaa ya wasikilizaji wako napenda kueleza kwamba mkataba huo unaoitwaunaitwa wa minsk kwa sababu ulitiwa saini katika mji huo ambao ni mji mkuu wa belarus ulitiwa saini kati ya ukraine urusi shirika la usalama na ushirikiano barani ulaya pamoja na, na, na, na wajumbe wa majimbo mawili ya ukraine mashariki donetsk na luhanski uh, pamekuwepo na matatizo kuhusu utekelezaji wa, wa, wa mkataba huo urusi imesema kwamba serikali ya ukraine haikutaka kuutekeleza mkataba huo lakini kwa upande wake serikali ya ukraine pia imesema kwamba ni urusi ambayo ilikuwa inakwamisha utekelezaji wa, wa, wa mkataba huo putin amesema nchi yake inatishiwa kutokana na kuzingirwa na nchi za nato na ambacho anahofia zaidi amekuwa anahofia ana, ana, ana zaidi nini madhumuni ya ukraini ya kujiunga na nato nato ni, ni mfungamano wa kijeshi wa nchi kadhaa ambao wanasema ni, ni, ni mfungamano wa wa kijeshi wa, wa kujihami lakini eh, putin amesema huo si mfungamano wa kujihami na ametoa mifano kwamba nchi za nato zime, zimefanya uvamizi katika sehemu kadhaa za, za dunia ikiwa pamoja na iraq afghanistan e, libya na, na, na, na siria na yumkini ndio sababu ameamua kupeleka kupeleka majeshi katika sehemu hiyo ya, ya, ya mashariki vita hivi vya nchini ukrain vina maana gani kwa dunia na afrika na afrika mashariki kuhusu athari za vita hivi kwa dunia naweza kusema kwamba mambo kadhaa yanaweza kutokea hapa kwa mfano uchumi wa dunia unaweza kuathirika tayari tumeona kwamba bei za nishati zinazidi kupanda pipa la la la, la mafuta limeshafikia dola 1 uchumi wa nchi nyingi unaweza kuyumbishwa na hasa uchumi wa, wa, wa nchi masikini vile vile tunapasa kutilia maanani kwamba mgogoro huu umetokea katika muktadha wa, wa, wa janga la maambukizi ya virusi vya korona pana hatari ya nchi kushughulikia zaidi zaidi mgogoro wa ukraine na kuliweka kando yang, yang janga janga la korona mchi tajiri zenye uwezo wa kusaidia katika kulikabili janga hili huenda zikatingwa zaidi na mgogoro wa ukraine hapa nazungumzia kuhusu eh, misaada ya chanjo dhidi ya korona kuhusu afrika naweza kusema kwamba bara hilo haliwezi kujiweka kando kabisa kwa sababu pia linapaswa kuonyesha limesimama wapi katika mgogoro huu afrika itapasa kupima msimamo wake kwa kwa, kwa kuzingatia maslahi yake ya kiuchumi kisiasa na, na, na, na, na kidiplomasia je vita hivi vinaweza kuwa vikubwa kwa kiasi gani e, hapa inabidi kuangalia pande ambazo hasa zinahusika katika mgogoro huu yani pande zilizosimama mstari wa mbele kwanza pana upande wa nchi za magharibi Uh, hasa za nato na upande mwingine ni upande wa urusi na washirika wake hatari iliyopo ni kwamba baadhi ya nchi za nato zinapakana na ukraini ndiyo kusema nato inaweza kuhusika katika mgogoro huu ama hasa nama na, katika mapigano mathalani inatokea bahati mbaya poland ikaguswa basi hapo ibara ya tano ya katiba ya nato inaweza kutumika yaani mwanachama mmoja akishambuliwa basi wote wameshambuliwa hivyo ndivyo inavyosema ibara ya tano ya, ya, ya, ya katiba ya nato hatari inaweza kuwa kubwa zaidi hata hivyo naweza kusema bado ninayo matumaini kutokana na kauli ya rais putin kwamba urusi, urusi haina lengo la kuikalia ukraini yote bali ni katika majimbo yale mawili yaliyojitenga na pia natumai alichosema ni cha kweli kwamba majeshi yake yatakuwa na jukumu la kulinda amani tu na sio kupata hamu ya kusonga mbele zaidi nchi zipi zinaweza kuunga mkono upande gani baadhi ya nchi ambazo zina weza kuiunga mkono urusi zimejitokeza kama vile china cuba ni na hata brazil lakini kwa maoni yangu huo ni mshikamano wa kisiasa zaidi kuliko wa kijeshi nchi hizi zimetoa kauli eh, kuonyesha kwamba hazikubaliani na na, na hatua il, eh, iliyochukuliwa na nchi za magharibi kuiwekea vikwazo eh, urusi zimepinga china imesema hayo sababu kwa nini e, vikwazo hivyo vinawekwa Im, imesema kwa kauli yake vikwazo hivyo havina mantiki e, kama tunavyojua kwa upande mwingine eh, china bado ina uhusiano mzuri pia na ukraine kwa hiyo hapo, pi, hapo pia eh, china itabidi eh, kuweka mezani eh, kwa uangalifu nchi mbili hizi eh, yaani china na, na, na, na, na ukraine zina mahusiano ya, ya, ya kibiashara kuhusu upande unaoiunga mkono ukraine naweza kusema kwamba nchi takribani zote za magharibi ziko upande wa ukraine na nyingi miongoni mwao zimeshaiwekea vikwazo e, urusi kwa mfano e, ujerumani imeusimamisha ule mchakato wa kuliidhinisha e, bomba la pili la gesi bomba hilo, bomba hilo lina uwezo wa, wa, wa kuleta mita bilioni 55 za gesi e, barani ulaya ingawa kusimamishwa kwa, kwa mchakato huo hakutaathiri ugavi wa gesi nchini ujerumani e, hatua hiyo inaonyesha jinsi ujerumani ilivyosimama karibu unaana na ukrain lakini napenda kusema eh, kwamba bado yapo matumaini ya kupatikana ufumbuzi wa mgogoro huo kwa kweli hakuna mwenye hamu ya vita barani ulaya bara la ulaya limeshapitia katika majanga makubwa eh, vita kuu mbili eh, zilianza eh, hapa barani ulaya eh, na hivi ninavyozungumza na wewe juhudi uh, za kidiplomasia zinaendelea hapa barani ulaya viongozi wa ulaya wa magharibi wanakutana uh, wanatafuta njia uh, za kuendeleza mazungumzo na urusi ili, ili kuutatua uh, mgogoro huu wa, wa, wa ukraini