hii ni elimujina langu ni faith nifaikutere na karibu kwenye elimu elimuast leo nazungumza na paul kurgat ambaye alikuwa balozi nchini ukraine na pia alipata fursa ya kusomea nchini humo uh, takowa tunazungumza tu kuhusu elimu kule ukrain na vile ambavyo vita vya sasa kati ya ukraine na urusi vinamwathiri mwanafunzi wa kenya kule ukraine anza na majina introdws kwa kiswahili kwanza alafu tueleze ulienda ukrain wakati gani eh, naitwa balozi daktari paul kurgat nilienda nchi iliyokuwa inaitwa uh, ussrsoe nion 1984 kufanya international relations ilipofika Ur- urusi nikapelekwa ukraine ambaye ilikuwa state moja ya soviet union so nikaenda ukrainian institute of international relations at ki state university na nikamaliza masters yangu 1991 uh, na iligharamiwa na serikali ya usovieti na tulikuwa wingi uh, mbele yetu alikuwa uh, waziri amina uh, na wengine uh, wingi katika serikali uh, nakumbuka ps sharawe kipngea nawarapngenye alikuwa huko ijinia wa maji mbele yetu kitambo so wamesomea huko madaktari wengi ambayo wako nafikiri yuko daktari nyandiko haparifarl na wengine so wamesomea watu wengi aih urusi ama ukrain uh, na wengi wamefanya njini na mambo ya madaktari uh, wachache wetu tumefanya international relations economics international law ningesema kwamba ilikuwa vizuri kwetu ile wakati mlikuwa mnaingia mkienda ukraine yeah. kwa masomo yeah. ilikuwa rahisi kwenu kwenda kule eh, siku zetu miaka ya thamanini haungeenda kama private student ulienda kama student wa serikali so tulifanyiwa interview na ministry of education ya kenya halafu wakara Uh, turomend kwa serikali ya urusi uh, mambo ya private imekuja juzi miaka ya 9 mwisho mwisho baada ya yeah. olps kuna tofauti gani ya maisha ya mwanafunzi hapa uh, nchini na kule ukrain wakati wa serikali kwa sababu scholarship ya serikali iliwezesha watu ku kukua na nyumba transport aomdtion that is m yote ilikuwa ya serikali so maisha ilikuwa kwetu sawa wakati ya private private sponsorship imekuja wazazi wamekuwa wakipata shida e, kwa sababu uh, pesa inabadilika inaenda chini dola inaenda juu kwa hivyo inasumbua wazazi na maisha ya gharama inakimbia mzozo kama huu ukitokezea sasa gharama inaenda juu na hiyo inahitaji mzazi kupata pesa nyingi kutafuta pesa nyingi ili awezi kugharamia so nafikiri ni shida tukisema mwanafunzi hapa kuna kwa kawaida pesa haitoshi mwanafunzi lakini afadhali huko nyumbani e, unawezapata guardian mzazi ndugu nani hapa na pale ndio mataifa yengie tunajua kwamba mara nyingi wakati ambapo mtu anaenda kusoma huwu anapata fursa ya kufanya kazi akisoma hata kuna wale ambao wameenda ngambo na wanasaidia wazazi nyumbani wanatuma pesa wakisoma ukrain ni sawa v rasia na ukrain haikuendeleza mambo kama hayo ilikuwa ni lazima uende darasa na ukikosa kuenda darasa kwa muda fulani unarudishwa nyumbani visa inakuwa kanl unarudishwa nyumbani hakukukuwa mm-hmm. na nafasi ya kups eh, masomo kama unaweza fanya huko marekani ama uingereza ama huko haikuwezekana mm-hmm. na wakuenda kwa hiyo njia ulikuja kusoma soma au somi ondoka Yeah. Okay. labda kwa sasa wakina wakati huo labda tukiangalia sera zetu humu nchini za kielimu ukilinganisha na za ukrain kuna tofauti gani wameweka sana mkazo masomo ya kiufundi sisi pia nafikiri tumeweka lakini hatujapata vifaa vya kutosha lakini ukienda ukreini na urusi na yuropa kwa jumla utapata kwamba watu wengi pia hawana kazi hawana kazi okay. lakini wamesoma so uh, hapa pia tumeanza kuwa na watu ambayo wamesoma hawana kazi kwa njia nyingine ni nzuri kwamba wamesoma nyingine ni mbaya kwa sababu wamesoma na wanaweza kubuni mambo mengine ambayo yanaweza kuwa hatari kwa nchi labda unahisia kwamba ni kwa nini pia wana tatizo ya nafasi za ajira uh, nafikiri ni uchumi uh, ya dunia ambayo ina yumbayumba na maneno ya globalization maneno ya teknolojia kuajiri watu wachache sasa lacha tuzungumze kuhusu e, mzozo baina ya ukrain na urusi itaathiri vipi wanafunzi ambao wako kule ukraine kwanza watachelewe muda wao utakuwa uta ndefu wakirudi kwa sababu hatujui watakaa nyumbani kwa muda gani uh, so itwillblong tofinish theouse samuel sameltmatz watakuwa na wasiwasi ee, wanahitaji kuona waist kidogo gharama pia itaenda juu kwa sababu kurudi huku itahitaji pesa na infrastructure mingi itakuwa imeharibika nyumba so gharama itaenda juu kwa mzazi kwa mwanafunzi kwa nchi kwa sababu pia nchi itapoteza pesa tutachukua kuwapeleka pale so pesa nyingi zitatumika ambaye ingetumika hapa na labda mwanafunzi ambaye yuko kule ukrn ambaye anataka kurudi mm-hmm. kutakuwa na ugumu kusafiri usafiri sasa lazima uende nje ya ukrain poland hungary rmania uh, alafu pale nafikiri serikali ya kenya imeshatuma ujumbe mm-hmm. vile watasaidiwa sasa mm-hmm. shida ni kuondoka ndani ya ukrain uliko kuelekea huko kwa sababu pia ao imeanza kuwa shida kama mtu ambaye amesomea ukrain a pia ukakuwa balozi idadi ya wakenya ambao wanaenda kusomea kule iko vipi uh, zama zetu walikuwa wengi hadi elfu moja kwa mwaka na tumeanza kupunguka ikakuja helathini mpaka mwisho wa l uh, sasa serikali wale wanaenda kwa serikali ni wachache sana kama bili, kumi na mbili kumi Uh, wengi sasa wanapoenda huko ni wale wanaenda kwa kaunti uh, ama wazazi binafsi wana, wapeleka wanafunzi wao idadi hii imepungua labda kwa nini uh, kwa sababu ya scolaship ya serikali ya urusi uh-huh. imepunguza uh, na ukraine na sasa wanaenda ile self sponsorship sasa elimu sasa inatakikana ku, kuleta income kama australia unajua ina survive kwa ajili ya foreign foeurenure yao ana kubwa ni masomo mm-hmm. sasa wale self sponsored gharama ya masomo ni gani e, inategemea kama unafanya medicine elfu mia nne elfu mia ya yeah, hapo nusu okay. milioni kwa mwaka sasa mwisho kabisa labda wewe kama mtu ambaye amesomea kule unaweza kumshauri mtu mkenya kwenda kusomea ukraine Uh, nafikiri kukipatikana amani wacha watu waende wasome kwa sasa tutulie tuone hali itakuwaje mm-hmm. ndio watu wakienda nje wataona vile nchi inaendelea masomo vile iko na wanaweza kurudi nyumbani hapa na uh, mawaidha tofautifauti ambazo asisi ambayo tuko hapa hatuionisasaasante mm-hmm. yeah. so, so, sana nikitamatisha elimumimi ni faith kutere. be kuwa cool,