Na karibu katika uchumi na biashara podcast na leo hii tunaangazia biashara za ufuuni hapa pwani katika gatuzi la kilifi na niko na mmoja wa mfanyi biashara hawa ambaye amefanya biashara hii kwa miaka kumi sasa na atakuwa anatuelezea na kutupea taswira halisi biashara hii ndani yake kuna nina, nini na nini maana kuna vitu vingi ambazo amefanya ikiwemo kuleta vijana pamoja na kuwapatia ay, opportunities kwa hivyo karibu sana uh, majina yangu naitwa gibson kombe elias bigi vijana wa hapa wanajua kama bigi mimi ni mkaaji wa hapa kiwandani lakini nimeamua kufanya biashara hapa mfuo huu wa bahari wa kilifihebu mm-hmm. ha. eh, ninaona hapa kuna biashara nyingi ni sana nimefika hapa na nikaona kuna biashara ya kuekwa biashara ya viti mtu mm-hmm. akikuja mm-hmm. na kaa pia vijana wamejenga mpaka vibanda na paka pia mnapika hebu tambie hii biashara ilianza vipi kwasabbu wewe ndo mwanzilishi wa biashara ambomiaka mi iopitaa ukate msituhuu na utengeneze bichimbatu mm. wanau sasa miaka hii kumi ambayo nimeishi hapa mimi nilikuwa kijana ambayo nilikuwa nikifanya kazi na mambo ya tourism kustedi wazungu kuuza mapareo kuuza sanamu zile basi nimefanya mpaka hiyo tu kama 2000 huko mambo ya trism ikaanguka kabisa ikawa sasa hatuna shughuli ya kufanya sasa nikakaa nikiangalia mfuo tunaweza kukafanya biashara na awa a tourism sasa hapa upande wa kilifi bichi lapa lilikua liko chini kabisa lijajulikana na alifahamiki mimi kaa nikaamua acha nijaribu kufanya biashara kwasf wazunguwaeote aueifnykwadc kutengeneza usafi na kuangalia hili bichi hapa venye liko Ndiyo, sasa ndio tulivo, sasa tulivosafisha hii barabara tukapata mahali kwa kuweka a ambao mag- watu wakija hapa ku, kuangalia hapa wanapaki wanatulia Hapo sasa kupata nyingi watu walivokua wakishuka hapa kulikuwa hakuna shed hakuna viti vya kukaa tukapatasasa tukafikiria kwamba tukatua watakuwa wakija hapa wanakaa kwa utaratibu wakiangalia mafamili zao sasa vitu vikaanza fikra zikaanza kuwa na kubadilika na kuongezea tukachukua viti tukaweka tulianza kutengeneza hizo shedi tukamaliza tukaleta viti kwa shedi sasa tukaona sasa watu wanavutiwa wana na vile ambavyo tulikuwa tunafanya He, hebu kwanza tuongelee biashara ya viti hasa pale ukikaa kuna vijana pale ambao tumewaeka tofauti tofauti ambao wanadilinaz hiyos sasa kiti pale utafatwa na kijana kijana akuambie kiti hiki ukikaa masaa yako yote utakayokaa hapa unalipishwa shiling hamsini sasa limekua lishe zuri ambalo sasa vijana wanapata lishe wasababu sasa wakija hapo asubuhi kila mtu atakuwa imara na ile position ambayo anafanya pale halafu sasa unapata kstoma wanakuja watu tu tofauti tofauti mchanganyiko wa wazungu na waafrika mm-hmm. sasa wewe mwanzilishi na ukaleta vijana uka, uka, uka, vidyana, uka fum, eh, kundi ambalo mnalitaj benjana benefit kwa vijana vijana eh, eh. kwa eh. sasa umeleta kijana pale ambaye anasimamia eti mm-hmm yule kijana unamlipa vipi pale kama mesimamia na watu amekuja wa wakakaesasa e, pale kama kazi imekua nzuri kabisa ule kijana tuaweza kumtoamaashga iw esutle dembadcemba hata miaa anawezakutokana miaa kwa sababu sasa tunaenda ulengakuavizuri vile anaweza toka kama na mia mbili mia mbili yani ile kufanya vitu vio vitaendelea na kupatia shughuli vijanaawewenyee mm-hmm. eh, was... okay. kamabassaaeeka hii, ah, hii biashara mimi naona inanipeleka vizuri kwa sababu kama singekua na hii biashara ningelikuwa sina shughuli ya kufanya kwa saa hii na nikienda na ule vijana pale yule kijana atapata pesa yake ya kutokea na mi pia napata pesa yangu ya kutokea na kujiangalia na familia yangumuomsimu mm-hmm. eh. ya e, ukiwa mm-hmm. e, umefikia wakati ule wa disemba ile kwanzia mwezi wa nane mwezi wa tisa mpaka mwezi wa kumi na kumi na moja mpaka disemba ha biashara hii imeishika vizuri sana sababu sasa watu wengi tofauti tofauti wanakuja kutoka nchi zengine tofauti kuja tali u hapa, hapa bofa vidazini na huwa tunasherekea kwasababu kazi hua ni zuri lakini uu wakati huu wa januari watu wengi wako bizi kujitafutia maisha sasa nauaasaazi na changamoto tuezauapaukaaaauaosaasa ambayo eatoka tueza amauama shiringi mia tatu ama mia nne lakini tunashukuru kwa sababu wele, bread, tuna, tuna, tuna hebu, hebu, na misimu, ya ile debrd utunatoka nayomsimu wakiwa kuna wateja wengi kama vile dicemba mtu huwa hakalii kiti mpaka siku ikaisha huwa ni watu wanakuja hapa na programu za kujichanga ahivo tuaweza kufanya kama shiingi mia elfu nne kwa hiyo siku, siku. alafu huu um, msimu wa januari huu um, tunaweza kazi ikawa chini kabisa mpaka tukatoka kama na shiingi mia nne ama shingi mia tatusasa okay, eh, ni biashara gani zingineapa ambazo unaziendelezaapa una biashara ya l jacket zile za kusumia kule halafu kuna vijana hapa ambao ni maspealist ambao hao ni wakufundisha kuogesha na kuna choo hapa tumechimba choo sababu ya kuboresha usafi ukaweka choo ile choo mtu akiingia pale analipa shiringi ishirini na tunashukuru kile tunachopata ha. umetaja baadhi ya biashara ambazo unaziendeleza kwa pamoja na ukataja biashara ya kufundishwa kuogelea labdami nikikua aufdishafshsama kufundishwa kuogeleaaategemeaau anane moa wengine wanaogeshwa a shigimia anwengine wanaogeshwa na singi mia tau wengine hatawanaogeshwa na shingi mia mbii okay. eh, <Tiritha> wahio inategemea naule kijana venye mpatana mpatanaalafu mongeleaaaulngana so, na hala biashaaa so, okay, hebu tuambie ni changamoto gani ambazo umekua ukpiti katia utekeeza hizi biashara zote ambazo changamoto za hapa ambazo sisi tunapitia nyingi sana ni kulengana na na hali ya serikali hii ya kenya askari anaweza kuja hapa tayari kwa masaa tu akaanza kukuingila a hii biashara hiruhurusiwi kufanywa hapa hi biashara yani tunapata changamoto na nyingi sana tunazipata kutokea kwaa askari hapa atakuja atakukua sababu kidogo akupeleke pale juu akuitie shilingi elfu mbili sasa tunaona sasani kama iashara kuna vitu vengine ambavo pa kuna wenzangu ambao walikuja wakaona uu mradi venye unaendelea wakasegeleedeleamama unaekamaesi ambayo hayaeleweki sisi ni wakenya kama wale wengine na sisi tuna haki ya kufanya biashara hapanmambo mengine ambyounsaeleaama wfanyajibiashara waapa changamoto zengine ambazo tunapitia hali ya kibiashara ni kukosa wateja tunakosa vitu ambavyo vinaweza ngazia angiz... sana mpaka wageni wawe wanaweza kuja hapa sababu pale tungekuwa tungepata nb pale tunachukua wageni tunawapeleka huko mangrv huko kwenda ngalia tunawapiga safari bluu huko ile ingeleta wageni wengi sanahapailfi alafu kilifi hakuna vivutio vya wazungu hapa kilifi aaai mtu atakuja pale afate ua pale hakuna boti hakuna mtu amewekeza kitu chochote hapa kivutio cha hapa bichi sasa zile zinatupa changamoto kwa sababu tutakosa watu ambao wanaweza kuja hapa nasisi tupata tukatengeza biashara nzuri haliya kipesasmfaaambaoaamimi okay, kazi hii kazii nimefanya hapa kwa miaka kumi, umeza, umeza kufanya, hii, mm-hmm. kwa miaka kumi mm-hmm. lakini kitu ambacho nimekifanya ambacho nakiona ni muhimu katika maisha yangu nashukuru napata pato lile ambalo mungu ame nipangia na, limeniwezesha mpaka kupeleka watoto shule niko na watoto wawili wako second, alafu niko na watatu wako low sasa hilo limejaribu sana nashukuru kwa hilo kwa sababu kama singekuwa hii biashara singefundisha watoto nasingepata ile lisha ya kila siku maono yangu katika hii biashara ambavyo hii hali ambavyo naona kwa sahii ni hali ambayo inakuwa ngumu lakini sasa tukipata pot, ya, vitu ambavyo vinaweza kuwekezwa katika ndani ya mfuo wa bahari wetu hapa kama tuwekee kama fishpont hapa wazungu wawe wanatoka pama mal wakienda wakitali kule ma blue safari hizo tutakua tuna hakuna paakuna hta bo ambalta mgeni anaweza chukuaapa hakuna sasa vile vitu vidogo vidogo vile wanavyoviona himi vituo ya bahari ni vitu kama vile tukienda hizo kriiu pale tunaona vitu ambao vijana walianza chini kabisa lakini sahii wssa mi ningeomba hii kusirikiana na serikali yetu kuu ituekezee hapa tupate na sisi tuwe tukipeleka wageni wakenda ivjare huko uh-huh asante sana uh, katika katikas hiyo ya uchumi na biashara ni kwamba ombi lake kwa serikali ni kwamba waweze eh, kuwapawa katika shughuli hii ili wajiendeleze eh, katika biashara hizi badala ya kuwatatiza katika biashara hii mimi ni marion kity imekuwa uchumi na biashara podcast