Chumi na Aa, mimi naitwa mwangi aajua kama mwangi mads na kazi yangu nauza gari nimekuwa nikiuza kwa mudaw uh, kama miaka tano sita hivi mbona biashara ya magari hiyo ni kitu ambayo sikuwa nimepanga kabisa ambayo manake kabla magari nilikuwa nauza manguo lakini bycan nikawa nimepewa gari moja na uh, baba ya mke wangu niuze sasaaft kuuza nilipata ile iles nikampa pesa yenye alikuwa me, ame target. mimi nikachukua nika ambayo nikarealize kumbe gari ina pesa kuliko nguo so hivo nd niliingia kwenye magari magaripeng kabla biashara hii zile nguo ambazo ulikua unauza ilikuwa nguo za ina gani ilikuwa mtumba ama pengine ni nguo ambazo hazijavaliwa kabisa ilikuwa ah, mtumba ilikuwa ni mtumba hapa kongea nachukua na, narauka pale asubuhi nachukua manguo nakuja town na ho hivyo kwa, kwa, kwa muda kama miaka mbili hivi miaka mbili, mbili nanusu eh. kwa hiyo baada ya kuuza gari ukaona kwamba huku ndo kuna mpato kubwa zaidi ama ni vipi naweza sema kuna tofauti kubwa sana kati ya nguo na, na magari sasa hiyo ilifanya mimi nikawa nika nikaanza kuuza jina yangu nyumbani eh, kuwa naanza kuuza magari sasa ukiwa unataka gari tafadhali nipigie se nitakutaftia gari ambalo natafuta ni na wakati huo pengine kabla hatuanzishe kampuni yako ya magari ili kuchukua pengine muda nikija sasa sikuwa na gari kabisa kabisakuwa yani, nauza magari za watu Aa, mimi napata ile Aa, so, nime save, nime, nime, nime pesa kwa muda kama miaka mbili hivi ndio sasa nikaanza kununua gari za kutumika sasa ambayo gari ya kwanza nilianza na vits. sasa kuanzia hapo dio nikawa tu na na na nunua nikiuza nunua, nikiuza kwa muda wa karibu miaka nusu nikawa na nunua nikiuza za kutumika kisha sasa baadaye ndio nikawa nikasema wacha nifungue kampuni hata kama siko na location hata siko na pesa ya kufungua duka awala ofisi so ni kampuni tu nikiwa nimepanga kuwa siku za usoni nitakuja kufungua ofisi sfungua so, kampuni na karatasi zangu niziko, ziko kwa magari zangu sasa baadaye ndio nimeseevu nikapata nawezaweza kufungua dukaas kabla ya kufungua duka lako ama kuafikia mawazo ya kuanzisha biashara yako ulifanya kwa, kwa kampuni kama ngapi hivi za magarisifsijaajiriwa kabisa nimekuwa nikifanya m nimekuwa nikifanya nimekuwa nikifanya magari kwanzia n yani kama sina lalangu na uza la mtu na sijasema kuwa naezasijaajiriwa kabisa kuhusu magari kabisa kabisamimi nimejiajiri kabisa eh. tunaelewa kwamba pia kulikuja mlipuko wa19 ulikuathiri vipi katika biashara hiihii ilikuwa kitu ambayo imepiga imepiga sekta zote za mabiashara zote sasa kwa sekta ya magari huo mwaka wa 2020 hakuka na production kabisa maanaake makampuni za magari zilifungwa ambazo hajua sisi tunategemea magari ambayo yametumika kutoka nje so uh, kulikuwa na hakuna production kabisa uh, pande za nchi za nje uh, sasa hiyo ilifanya kuwa gap ya, ya mtu wa, wa, mwenye anahitaji zile gari na mwenye anauza na mali zinatoka kuna gap imeingia hapo dmand inakuwa juu lakini l imekuwa ndogo hiyo ndiyo imefanya kabisa kukakuwa na shida ya kuwa na uh, shida ya kuwa kuna shida ya pesa na magari zimepanda juu sana sasa mpaka sasa mpaka bado wakati huo pengine gari ukisema kwamba bei imepanda ilikuwa vipi mlikuwa mnanunua kwa shilingi ngapi na kuuza kwa shilingi ngapi na ilipanda hadi kiwango kipi ah, naweza kupa mfano na probox probox kabla ya yona prob ilikuwa bei ya uh, lakisaba hamsini um, lakisaba helaini saa hii tunaongea probox ni milioni moja hiyo shida, shida, shida yote imekuja juu ya production, peke yake alafu kuwa uh, shilingi pia imepigwa sana na dola shilingi saa hii tunaongea iko dola moja ni shilingi mia moja na kumi na tatu hapo awali dola kwa shilingi ilikuwa mia sasa hapo kuna tofauti ya shilingi kumi ukihesabu shilingi kumi na tatu hiyo ni pesa nyingi sana kwa biashara biashara ambayo unatumia labda labdan uh, yani malaki ya pesa uki convert, itakuwa ni pesa nyingi sana so uh, naezasema shida kubwa ni kuwa kuwahakukwa na shida ya pili ni kuwa dola ilipanda juu sana kwa shilingi eh hivyo basi pengine ulikuwa pengine ukinunua kama ni probox kwa shilingi milioni moja unaiuza kwa shilingi ngapi kwa mteja wako wakosasa ah, uh, ile wakati tukiuza hiyo bei nimekupa nakwambia ni uh, laki saba na hamsini ilikuwa, ilikuwa ni wakati tunauzia end user. so hiyo wakati ukinunua unapata umenunua hiyo gari na laki sita ukuja unapata unauza laki saba mia na hamsini sasa unapata ile kama mia hamsini ama ukiuza chini sana uh, unauza laki saba na helasini sasa hii tunaongea saa hii hiyo gari sehemu kununua nje utanunua kama shilingi laki tisa ama ikiwa chini sana utauziwa kama laki nane hamsini hiyo gari ukikuja hapa lazima ifikishe milione eh na ulitumia mikakati gani kuhakikisha kwamba biashara yako haiathiriwi na janga hilo kwa sababu tunaelewa kwamba biashara nyingi wakati huo zilienda chini sana tunaelewa kwamba ijapokuwa hakuko na wateja lakini ilikuwa lazima ulipie eneo hili la biashara uliweka mikakati gani kuhakikisha kwamba bado biashara yako inasimama anawezasema ah, tunakuaga na ah, si lazima atiuj ulipe uh, gari cash. sasa ile ukilipa sm umelipa kama 60 ya ya, ya total amount ukilipa iye 60 hii 40 en ndi utakua ukilipa polepole pole kwa muda wa mwaka moja sasa unapata zile pesa tunapata za za ile ambayo unalipa polepole pole. hiyo pesa ndi inakusustain kulipa bill zako na uweze kuunganisha kidogo kama utaweza kuleta gari ingine moja mwaka huo huo wa l 22 kenya ilipiga marufuku uwagizaji wa magari yaliyotumika z- kwa zaidi ya miaka minane hili agizo pengine lilitekelezwa na liliwaathiri vipi hasa hasa wewe kama muuzaji wa magari Aa, hilo agizo limekuwa ile kitu watu wajui ni hati uh, watu tumekuwa tukileta gari ya miaka saba sasa ile kulikuwa na uh, government ilikuwa ime, ime, ime kuwa gari ziwe sasa za miaka tano hiyo kesi ikawa ka kotini kuna shida ya kuwa awa kuna ya, watu, ya, ya, ya magari ya watu ambao wanauza magari za kutumika ambayo zimetoka nje na kuna wale ambao wanauza gari mpya ambay haijatumika kabisa so kumekuwa na hiyo polepole pole, yani serikali ya kenya inajaribu kupunguza ile miaka sasa hiyo kitu ikaenda kotini mpaka sasa bado tunaleta gari ya miaka saba Eh. na sasa hivi mbali na hilo ni kwamba kenya pia ina uwezo wa kutengeneza magari je wewe unanunua magari kutoka humu nchini ama bado unaagiza kutoka mataifa ya kigeni ah, mimi bado na, naagiza ta, kwa, kwa mataifa za kigeni na pia ninauza ambazo iko zishatumika hapa kenya na hizo ndio tunadiri nazo mpaka sasa eh. kampuni yako hasa hasa ah, ni magari gani ambayo pengine watu hununua kwa wingi Ah, mimi nimejaribu kuas ni ku nawezasema hata ukiangalia duka langu laitwahilo ah, jina nimekuja kuwa ni, ni jina ambalo lilitokea tu kwa ambayo nikalichukua na nikalifanya kampunad yku imemuziaalu ikwa na Brown. <laughs> ndio jina. Ah, issue kidogo sasa hiyo kwanzia hapo ndio ikawau ah, ni ule mwangi wa hiyo nikachukua nio ho nkachka jawangki nimah gari za kawaida watu huku nawaskia wakiziita wa gari za kifahari lakini siku, zingine pia ukiagiza hata gari ya kawaida hivyo kwa duka lako ama kampuni yako wateja wengi sana hununua magari ainaganiwatejawengi mii nawafanya kuuzasana na nawafanya kuuzasana hizogari na na kuuza mbili zinashindana sanakwahesaunapia <coughs> ninajaribu kufanya hizi uh, gari sasa hizo kubwa izona hizopia kwa mwezi tu tukitathmini pengine unaweza kuuza magari uh, kama mangapi na utupatie pia idadi kama ni nimdisbmw Ah, hainasasa kituil kitu ile, kitu ile tunaweza sema kwa hii biashara sema kabisa ati utauza gari mbili ama gari tatu kwa mwezi hii biashara unaweza uza hata gari moja miezi mbili inunaweza uza garimoja gari, gari mbili siku moja haina, haina ile wakati unaweza sema ati hii mwezi makawaida tunauza gari fulani gari fulani ni ngumu sana utathmini hiyo kitu ni ngumu sana huwa ni unaweza uza leo unaweza uza baada ya wiki mbili unaweza uza baada ya mwezi so haiko uwezi sema ni siku fulani utauza hati kila mwezi nafaa kuuza gari flani lakini pengine kakadiria tu kama mwezi aezi pengine mwaka hmm. ah, kwa mwaka sasa hiyo ndio nasema unajua hii biashara ama pengine unaogopa kwamba uendapo utasema kuna wale pengine washindani wako watatafuta mbinu mbadala za kukupiku unajua sasa aa biashara sasa huwezi ficha kila mtu anaona ataona na sana sanasana sisi ambayo sisi tuko kwa social kwaa utaonekana kuwa hii umepeana hii imekuja hii me... so atuwezi, atuwezi sema tunajificha lakini pia hauna ile uwezo wa kusema ti kila mwaka nawezauza gari fulani hata sijakaa hivi nikahesabu kwa hiyo miaka yote sijawezi kuambia nimeuza gari ngapi <laughs> eh. hivi tunavyizungumza kwa mwaka pengine ama huwa unaagiza magari baada ya muda gani na unayoyaagiza sana sana niepi ama ni aina yote matatu ya magari ambayo ah, kwa hiyo kuagiza ninafanya kazi tofauti mara mbili nikiagiza ambazo za duka langu ninaagiza ninaagiza itheand cruiser ama niagize rengeover kwa, kwa sababu nimejaribu kufocus na hizo gari kubwa kidogo wakati na agiza kutoka nje alafu kuna kuagiza kwa sababu ya, ya, ya mteja mteja anakuja mnaongea mnaelewana anakwambia anataka gari fulani analipa kiasi fulani ya, ya, ya, ya deposit alafu naagiza ile gari yake ambayo hiyo gari nimeagiza hiyo iko assigned ni ya mtu fulani so ninakuagiza dukani na nakuagiza naagizia na eh. kwa hiyo tuseme ino biashara unaweza uka washauri wakenya wengine pia kujitosa kwayo ama ni vipi kwa sababu tunaelewa pia inahitaji kipato cha juu zaidi kuianzisha mi nawezasema watu hii hi, biashara kwanza yaingia watu kila siku huu mji wa mombasa kuuza gari kila siku kuna mtu mgeni ambaye anajaribu kuuza gari na, si, si, siwezi sema si sni biashara mbaya ni biashara nzuri na si lazima uanze na kipato chajuu imekuambia vizuri mimi nikianza kuuza hizi gari nauza gari zangu nilikuwa nauza gari za watu napata commission. so from zile ukiweza uki kusev, utanunua gari lako la kwanza so si lazima a na na na pesa ya kuanza biashara unaweza anza kuuza gari na mdombo maanake wakati una, unaambia watu unauza magari si lasisarili hati unauza gari lako unaweza kuwa unamtafutia apate gari nzuri lakini ni gari la mtu mwingine utapata komishon Yeah. tukirudi tu nyuma mwaka eb11 biashara ya magari ya umeme yani ilinoga kweli magari haya faida yake ni nini hasa na watu pengine wanapenda zaidi ama... Aha, magari ya umeme kidogo sema kwa uh, soko la kenya kidogo limekuwa na tashishi sana yani unapata ni ngumu sana utapata katika watu laki moja mtu mmoja ndio akona hiyo gari ya stima hiyo mm. umeme so ime hiyo ni kitu kidogo bado ijakubalika hapa kenya watu wachache sana kidogo wako nazo ni hata ukaangalia mahali ambayo wana... wanaenda kujaza ile umeme niweza labda hata kwa kenya mzima labda ni mali mbili tatu pekeake namsl itakuwa nairobi manake hapamombasa sijaona kitu kama hiyo sasa nawezasema kidogo haijaingia kwenye soko ya wakenya vizuri so bado kidogo ina, ina... ni ngumu kuingia kwa soko hiyo gari eh sasa hivi pengine mkenya ambaye anakusikiliza utamshauri vipi kuna yule ambaye anatoka nairobi kuna ule ambaye anatoka hapa mombasa utamshauri pengine anunue gari gani <coughs> kulingana na lile eneo analotoka sasa ina, sana sana inalingana na, na mfuko okay. Wibu, wala, C-A, wa, yule mfuko yule mfuko yako unata, ina, inaweza gari gani. Sasa, mfuko yako inaweza kununua analotokagnamfusienemuuuuyt kuwa unaweza endesha gari hii na unaweza endesha gari hii na hii huweziendesha kwa sababu pesa ijatosha mm-hmm. eh. miaka ijayo kama tuseme kama kumi hivi tutarajie biashara yako itafikia kiwango ama malengo yako ni gani malengo yangu ni kuingiza mikono nairobi na kupanua hii ili duka la mombasa na kuandika vijana wengi na kuweza ku, kupata nafasi ya, ku, ya kujenga nchi mm-hmm. y- nji ya kulipa ushrhapa eh. mombasa pengine uko na maduka mangapi na umeshawaajiri watu wangapi hapa na duka moja na sofa nimeajiri mtu mmoja eh. ushauri wako kwa wafanyabiashara wengine ni upishasa biyashara... zote... ya magari biashara siku zote ni uvumilivu si siku... siku zote unapata mapato lakini wakati umepata wepanga jua hii ni la muhimu na hili si la muhimu kuwa next nextm ukipata uki, uki ile pato lingine unajua hii unaweza fanya msl ni focus ili ujue ati uh, uh, hii biashara umeanza haujaanza ianguke kesho ukianza biashara unaangalia malengo ya mbali kabisa so focus ndio kitu muhimu naweza sema tu kama serikali inaweza tusaidia ku kupunguza ile ushuru kidogo wakati tunaingiza magari uh, ile gari inafanya wakenya wa hizi mgari tuki, tukiongeza ushuru inafanya wakenya wengi hawajaweza kununua hizo magari haswa hizi gari za kawaida hizi gari za mtu wa, wa mapato ya chini hizo gari afadhalihta kama kiongezo iongezwe kwa kwahizi magari za juu lakini kwa hizi gari sasa ikiwa imefika probox na ni gari la kazi linafika linafika bei karibu milioni uh, hilo si jambo luzuri kabisa manake ile ni gari ambayo inatumika na watu wengi na ile ni gari ambayo inasaidia ina, ina, ina hata kujenga nje maanake ukiangalia wale wengi wananuua hizo gari wanafanya biashara ndogo ndogo hizo gari zote ndogo hizo akinaakina hizo ni gari ambazo serikali inafaa iangalie ushuru yake iende chini ndio wale watu waweze kununiza magari shukran sana hayo ndio ambayo tumekuandalia wiki hii kwenye uchumi na biashara podcast kutoka kwangu ni kaunti ya mombasa imekuwa uchumi na biashara podcast