Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax full service. Offer can be modified or terminated at any time. leo hii katika uchumi na biashara nazungumza na mkulima samuel kuruma tukizungumza kuhusu kupanda kwa bei ya mbolea mimi naitwa faith kutere asante sana kwa kuzungumza nami eh, okay. mm. kwa machina naitwa samuel lee uruma mimi ni mkaaji wa greenfields karibu na ell eh, mimi ni mkulima wa mahindi mkulima wa ngombe na pia napia sai napanda viazi sai napanda so nimekuwa ni mkulima ambaye sicuiluga yake naitwa nini ni mchanganyiko manaitwa naninimekua mkulima kwa muda ya hey, miaka yangu yote sini mambo ya ukulima kazi kaziingine atukuajiriwa sisi tu tumepage tukiwa wakulima kilimo imekusaidia e, e, aje eh, kilimo ni ni nzuri eh, kwa ile muda ambapo eh, ma, pitu ya kutumia ilikuwa bado ni chipa mm-hmm. ukulima uh, ni nzuri lakini sasa wakatu, mambo bei imepanda imaribika mpaka wakulima ssi wakulima tupate chochote hata ile shamba tumekua tukilima tume tukasema ya kwamba yakwamba wajatulime tu kuweza kukula bika yake kwa sababu hata kulima kuna chochote ambayo tunapata unaisi ni mwaka gani ambapo mambo ya kilimo ilianza kuwa na changamoto siwezi kuwa eh, na, na uhakika kabisa ilikuwa ni mwaka gani lakini hisi miaka saa karibu miaka miaka kumi hivi mm-hmm. simeanza ku, ku, ku, ku, kuaribika ilileta kwanza mambo shida ilikuja wakati eh, bei ya mahindi iliposhuka tena Eh, ikaleta plioshuka ikamanisha yakwamba wakulima wa kupata pesa sa tukakosa kupata esa mamboyakulearuanaaaubaadaauauliapianambia akwamba nndagesa ata saidi ya miezi ne miezi tano mm-hmm mwisho unakuta aunarudia kulima pasibukua nail esa ambay ulieusaiyomamboya uli ukulima ikansaubeianakuandatuliknapata ile ya serikali tukaa tulipata na0 ambaye bei aikua mbaya sana tukarudi na ikaa aiukua mbaya sana lakini lipotoka ikaenda ikaruka ndii ikaenda mpaka at ilienda wakati mwingine mpaka eh? mm-hmm. alafu baadaye sasa ndie imerudi mm-hmm. na kurudi kwage ndie saai imeruka mbakanaelekea hiyo ndie inafanya mm-hmm. mm-hmm. ndi inakuwa changamoto kwa mkulima mm-hmm. na yeah. ukiangalia tu wakati huo mm-hmm. wakati ambapo hizi changamoto zilianza mm-hmm. zilichangiwa na nini naamini ya kwamba mambo ya ilianza kuingia serikali ndi ikaleta shida wakati i mambo ya maindi kupelekwa ilipoletwa hiyo ndi iliumisa mkulima wa kenya kwa sababu mkulima wa kenya atupate maal akuwega yetu na bei hasa nabekaanza hiyo e, aidi shida ya, ya ukulima katika eneo hii ya kenya keya nilianzupata hacha tuzungumze kuhusu uzalishaji kwa shamba yako umekuwa ukitumia umekokitumia mbola gani nimekuwa nikitumia mbolea ya dab dab ambayo ni ya kampuni ya chapameli nimekuwa nikitumia hii anaitwa mea mpaka wakati mwingine serikali akatuambia ya kwamba wanaleta ile naitwa e, nbk mwaka huu tunaona tuko na tatizo gharama ya mbolea imepanda juu mm. yes. sasa huwe umejipanga vipi sinalakucipanga nimejikuta katikanjapanda waseba tukavatu tunataraia serikali vaaeaana jambo lakini tumengoja siku inaenda miezi inaenda ndio hii kupanda, <laughs> lakini kama m naenda akpyboe goja serikali ipunguze va mbolea na isipopunguza isipopunguza inamaanisha ya kwamba hata sisi tutapunguza kulima e, kwa sababu hatutaweza hata ukisema upande na hii mambo ya mbolea ya, ya shamba mm-hmm. ya, ya ng'ombe hautapanda shamba kiwango nafta upande ile yakutosha tu ukule. mm-hmm. e. sasa ukulesasakwa shamba yako nimeona uko na hii mbolea ya, ya ng'ombe yeah. sasa utatumia kwa kiasi gani ya shamba E, nafikiria kama nisukuma sana labda ni two acres, mm-hmm. ambaye ninaweza panda na hiyo ni yakukula tu nyumbani e. na kila mwaka huo unapanda labda kama maindi ekangapi hua e, napanda between, e, 15 to 20. Mm-hmm. kuna wakulima wengine ambao labda ni majirani zako ama mm-hmm. ni marafiki zako unaona kwamba kupanda kwa gharama ya mbolea itawathiri kwa kiwango gani o sijui mwandishi sijui nitasema kwa sababu ini, ini shida sijtasemaanaawsabauishda ambaemekaa inagondolea watu maj sababu uh, ukulima mwaka huu aita hu aitakwigoaitakwigo mm-hmm. ngawa naakwamba katianiytuaena uaatu ambae wanaeakwambambeepandau kuna watu wana ambae wanawisu ni watu wachache mm-hmm lakini wale walowatu ya kadiri waloatu e, wakulima wadogo atawataingia mm-hmm. shamba mm-hmm. kuingia tu ata nsweka avanekaaneka il akuchisaidia iwapo hata kama mtu ana pesa za kununua mbolea mm-hmm. aoni ma utauan kama mtu atakuwa nafanya hasara ukilinganisha nabau Nabi. yes. e, uenda bei ikateremuka lakini pia unajua kama watu watakosa kupanda kama watu wengi watakosa kupanda wala wa chaca matajiri watanifaikasaidi kwa sababu baadaye baada badae baadakufunalabta beitakua juu kwa sababu mainde ni chache uh-huh. e so yule ambaye atakua katika hali ya asara ni uyu mtu mdogo kwa sababu atashindwa kulima <coughs> na atawachia nafasi yule mwananji yule mfanya biashara ama kulima mkubwa apate nafasi ya kulima nakuza na uunaisia <coughs> <coughs> uh, kwamba ni nani anafaa kulaumiwa kwa kupanda kwa gharama ya uzalishaji wa hasa maindisisi e, hatuna mahali pengine akuangalia tunaangalia serikali kwa sababu serikali ndio angetusaidia serikali ndio kila kitu serikali ndi angesuia hata tangu bilini mambo ya kuinti, ku, ku, kuagisa mahindi serikali mambo mambo ya naitwa serikali wa lakini serikali serikali lakini kwamba kwamba shida shida ilitogesea mpaka mkulima kuingia katika sasa inafaa kufanya nini ili kuwasaidia wakulima asawa, wakulima wadogo kurejea shambani wangesuiamamo aowagsui kaliwaiwauaaashatg malapatunikaluasawadgesasua ginambi ni kwamba serikali apate kuingilia kwa haraka sana atuokoe kwai mwesu wa ta saa tunaingia mwesu wae itamanisha ya kupanda, kama tutapata uaazakupandakama tutapatabea lakini kama ya kwamba kamatutapatmanshaa usha aboeataoeagni kama serikali watatuekea watenge wa, wa pesa ea akuea ku, kuingiza mbolea kwa bei ambaye ninabu e wakulima watawesa kusaidika lasivyopila hiyo inamaanisha ya kwamba injii kutakuwa kuna njaa waziri wa kilimo peter munya alisemaya kwamba bei ya mbolea itapunguka mwezi agosti itakuwa na manufaa kwa mkulima hiyo e, aitakue kuna manufaa yoyote hiyo nikumaanisha ya kwamba mwaga ii kwanza inaenda lataanasungumusiaya mwaga ujao Eh, laba ita, itanuvaisha ita, ita, ita mwakaua napia ninambia wewe ikiwaitaingia msi wanane moaamanshaitnaaa hoote awawk ktisgi nikusaidia tu wale watu wamekuwa wakikulia hapo iwapo wakulima hawatapata mbolea hmm. unaona kwamba kama taifa tutaathirika ii nataa semea kwamba ikiwa hii haitapatikana ikia atapatikana aakatihu ai wes watatu huu inamaanisha hu inamaanishaserikalilazima waitayarish kwa ajili ya njaa katika nji yetu ya sahi, tunajua yasa unaa akwamba ni ngin ambaye nitambarai ya eh, kul sehemuzaaona nja uh, ya tunaposungumza sahii wako na njaa ngombe wako na njaa ngombe wanakuva wenyewe wawana chakula na ikiongezeka ya mwaga ujao tn kenya hii, katika mm-hmm. hii katika mm-hmm. itakuwa katika hali hatari kenyahii itakua katika hali hatari labda mataifa waingilie kusaidia njiikwa njaanjaa itakua kubwa serikali ya sasa ilikuwa na ajenda ya kuhakikisha kwamba kuna ile utoshelezo wa chakula nchini unaona ni wapi ambapo inafeli kuhakikisha kwamba inafikia eaaenda hi. hii ambaye ilikuaniaiyo ni ndi nimsem yakama serikaliijiakuikiria hiyo jambo akamanisha akwamba njinnasuamwananji wanjaunachakula katika njiaam ni manishikwamba kuna watu ambaye kukula kwao wanakula kwa shida ata, ata nja chafikia hata kabla hii mambo ya ya yayaagaacavikia ya kuna watu ambaye kukula kwao wanakula kama wanyama wa mstuni wanapata pata. ile ambae nimekuwa nikitembea saa zingine kuangalia E, wakati wa, o, i, uka, e, wa uh-huh. you see, kuna watu wanaanika ile wakatanikachwa uh-huh. maindikunawatu watu wananika laaakutang il moamoja inymanguakwaem iiwtpatkukulsinamanisha so, akwamba ataingawatunasema mwaka ulioita likwnachakula kunawatamb wnaumktinunawatmbawanaumi kuna mba nak ka, kanakwamba siwakokatikainjia kenya uh-huh serikali tu anafunika nje anasema ya kwamba watu wako sawa lakini kuna watu amba wanaumia so ikiwa wanaumia mwaka huu of next year itakuwa ni bion hata wale ambae walikuwa vadhali labda watakuwa hata na wao wameathirika vibaya sana <coughs> wakati wa uongozi wa moi uongozi wa kenyatta uh, jomo kenyatta uongozi wa kibaki kilimo ilikuwa sawa ni hmm. nini hasa ambayo serikali ya jubilii imekosa e, kufanya ndio tukajipata kwamba kilimo kina changamoto nyingi nyingisiwezi e, sijua sana ni nini kilifanyika kwa sababu kwasababunm tulikuwa tunapata hizi hata wakati wab tulipata hata ikawa na mambo ya subsidy lakini hawa vijana walipoingia hawa vijana wetu walipoingia wafanye biashara hata na wao a viongozi wetu inakaa nakanakwamba nwafanya na biashara so biashara kenya sbiashara ilistknaaaasaama unaatuaanajuanaatasayaotambawama kwamba kuna watu wanateseka jamani unajua katika mesa yako kwamba kuna mtu ambaye anaumia labda una, tu viongozi hii unajua ni watu ambaye miaka kumi sijao bad wanakula kuna watu ambae watakufa ha? ambaye ikitangaswa kwamba anakuva anasema yakwamba msitangase lakini watu anakuvasawasawa asante sana nikitamatisha uchumi na biashara mimi ni faith kutereimekua uchumi na biashara tax day is comingno oh, butif yousign up forrobinhood golds ira with a3 match you can get upto195 for the2023 tax year oh, Yeah. sign up at robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market subscription fees apply you know you investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for five years robinhood financial llc member sipc