kisa changu podcast ksachanushukran kwa kuungana nasi tena wiki hii katika kisa changu podcast leo nazungumza na jen chepchumba ambaye alikuwa akiugua saratani na sasa amepona anatueleza tu kuhusu safari yake akiugua saratani na jinsi ambavyo familia yake ilimsaidia hadi wakati ambapo alipona kwamajina naitwa jen chechumba niko na jente, miaka thelathini na mbili niko na mtoto mmoja mm, sijaoleka sasa <laughs> niligunduliwa na saratani mwaka wa elfumbili kumi na mbili sasa wakati huu wasikuwa najua niko na saratani but ni nilikuwa ninaenda hospitali hii ndogo ndogo inaenda kutibiwa narudi uh-huh. naambiwa niko naumwa na tumbo sasa uh-huh. wako wamejua ni ugonjwa wa ainagani naambiwa niko na constipation naambiwa ni nid napewa dawa naenda nyumbani but wakati huo nilikuwa chuo kikuu cha in community development nachukuaae ilikuwa nimemaliza sehemsta wa kwanza sehemsa wa pili nilikua naendeleawapili lakini iuemaziwezana shlessa singewezahatauamka naona sasa ninaosika mwili si kama ule ilo ilikua kupungua ilikuwa na maumivu kwa upande wa tumbo nikikula nasikia tumbmafura na pia sikua nenda haja kubwa ilikuwa inachukua hata wiki mbili bila kwenda na pia nilikuwa naogopa kukula kwa sababu ile uchungu <laughs> sasa ikabidi pia nitafute mahali pa kenda kujituhuo mwaka, mwaka wa ku, elfu mbili kumi na mbili ilikua mwezi wa saba sasa nikaona nikaonasa niko chini sana ikabidi nenda chuo kikuu nikamwambie wa shule sitaweza kujumuika na chuo kikuu tena kwa sababu ni uchungu ulikuwa mwingi ili niende kutafuta matibabu kwanza uh-huh. pia nikaandika barua nikakubaliwa hivo nikaenda palea kwasababu mamhvulikuwa mengi uh-huh. nikapiadawa nikapewa ile lakini nikaona pia hiyo dawa iwezi kunsaidia kasababu mchana na usiku ulikuwa sm Mm-hmm. uchungu ulikua mwingiulikuwa mm-hmm. so, S- unaishi shuleni nilikuwa naishi nje ya shule but mm-hmm. nilikuwa na dada yangu pia, mm-hmm. fun... mm-hmm. pia alikuwa anasoma katika ile chuo kikuu alikuwa anachukua walimu w ndio alikuwa anaweza kunisaidia pia alikuwa anaongea na wazazi na anawambia kua kuwa... nilipokuwa ninaendelea nikawambia wazazi kuwa ni mgonjwa mm-hmm. but niliporudi kula nyumbani mm-hmm nikaenda hospitali na pia nikarudi shule mm. nyumbani ni wapi mm, uh-huh. mm, natoka nandi na kaunti uh-huh. mm. sasa mwezi mm, wa saba huo mwaka nikaandikiwa nika barua kule dispensar ya mosoriat kuwa niende kule mtr ya heor kwa sababu hiyo ni fasility kubwa nilipoenda kule nikaonekana na madaktari Uh-huh. nikaambiwa lazima nichukuliwe ni picha nichukue picha yenye inaitwata uh-huh. nipimwe tumbo iko inaendelea gani uh-huh. sasa ilipo picha ilipochukuliwa nikaambiwa kuwa nikna uvimbe upande wa inest na pia wakasema ni heri pia wachukue kanyama kadogo inaitwa inaitwap ifanyiwe test ofchiyotest ilikuwa inachukua wiki tatu lazima ipelekwe kula nairobi alafu matokeo itokelezee nikafanyiwa haya yote na pia nikapewa dawa ya ku, kupunguza maumivu nikarudi kula nyumbani nikachukua dawa but maumivu pia ilikuwa mengi sanahtabaada uh-huh. eh. ya kupewa ile dawa maumivu aikupungua kabisapungua kabisa, kabisa. Uh-huh. Eh. sasa usiku na mchana ilikuwa sawa na pia nilikuwa nangojea risasi yapaosi uh-huh. sa singeweza kurudi kulehospitaliasabu walikuwa amesema itaanza wakati watakapokuwa wamejua risasi yapas uh-huh. sasa akatiile wak- harakati nikaambiwa wengine warafiki majirani wakasema ni heri nitumia dawa ya kienyeji inawezasaidia ofis nilifanya hivyo uh-huh. nikaenda dawa za kienyeji nikaichukua hio dawa ya kienyeji kama wiki moja uh-huh. b aikunisaidia maumivu uh-huh. ilikuwa mengi uh-huh. na pia singeweza kukula kwa sababu y hiyo tumbo kufura uh-huh. na pia singeweza kukaa chini uh-huh nikangojea tu mpaka risasi katoka nikaitwa kule kwa sababu wiki mbili likaishaisha nikarudi kulehosiali likua mwezi wa saba mm-hmm. a kabla tu labda ujaitwa kwenda kuona matokeo ulikuwa na wasiwasi wowote sikuwa nafikiria hata nininiisasaikua na wasiwasi mm-hmm. mavi, mbona mm-hmm. mm. Sasa nikarudi, wa sababu am likua mingi nanikaanzaakujiulizammadaktai awezi kusasa nikarudi nikapewa isasi sasa singpewa peke yangu nilikuwa nacemea na dada yangu dada yangu akaitwa wa kwanza akaambiwa pia yakufurahia vile <laughs> sasa ikakuwa ngumu kunieleza ikabidi pia niitiwe kansela okay. ili pia anapousema hiyo results n akue pale nikaingia pale ndani sasa nilipoambiwa ambiwe tu results mimi sasa huyo <laughs> nikaanza kulia mm-hmm. kwa sababu sikuwa najua sasa kwa sababu akili yangu ilikuwa najua tu kansa ni kama kifo kifo ilikuwa mbele yangu bt hiyo siku nikarudi nyumbani nikakuwa na ule uoga pia sikuwa na furaha hata kidogo sikuwa na furaha but mdada yangu alirudi pia nyumbani hiyo siku akawaongelesha wazazi akawambia iko hivi na hivi mimi nimepatikana na saratani na daktari amesema lazima niende nifanyiwe upasuajiilikua so, imefika ngapi tatu uh-huh. mm. nikaambiwa lazima nifanyiwe upasuaji iyo ufimbe ucolewa uh-huh. na pia nianze dawa inaitwa imotherap uh-huh. sasa hapo mimi sikuwa nimekuwa tayari kukubali hya matibabu ilibidi nichukue wiki tatu hivi ndio nirudi matibabu okay. but mwishowe najaribu kuimajini ikuwa nasoma bibilia nikasema hacha mungu waniongoze katika kila jambo nikasema mungu akona sababu ya kila jambo na nimekubali matibabu na niye ndi ataniongoza labda kuna mtu ambaye alikusaidia mpaka ukakuja kukubali ukakubali hali yako na ukakubali kwanza hiyo matibabu e, kuna watu wa kanisa walikuwa wanakuja wananiombea wananitia moyo uh-huh. wananiambia nikubali matibabu yoyote uh-huh. ssa so, wakati huo nikarudi kule hospitali but kulikuwa na mgomo wa madaktari sasa madaktari alikuwa kuniambia kuwa utafanyiwa upasuaji lakini utaenda facility nyingine kando bat atakuja kuniona sasa wakati hiyo alikuwa anafanya akafanya si kuweza kuenda huyo hospitali but alifanya bahada ya wiki mbili ilikuwa mwezi wa tisa nikafanyiwa upasuaji nikatolea hiyo uvimbe wakati nilipokuwa kule nilifanyiwa katika st hapa a nikakaa kama siku kumi bawakatiupasuaji ilipoisha nikarudi kule madaktari alikua amesha rudi kazii nikakaa mwezi moja wakati ufimb ilitolewa uchunukaanza kutokasia ahchunu tea alafu nikaambiwa nipumsike wikimoja nianziwe mtra sasa uh-huh. kimotherapy daktari alinieleza kuwa kimotherapi ni dawa ambayo itaenda kuua el za uh-huh. uh, saratani na uh, ulikuwa umai kutana na mtu ambaye labda ameaifanyiwa hiyo emotherapy akakueleza vile ambavyo inakua hapana sijawai na, na labda daktari alikueleza vile ambavyo kemotherapy itakufanya mwili kimwili e, alinieleza uh-huh sasa alinambia nikuwe redi nikiaona hayo but still atakuwa anafanya mm. sasa niambie baada ya wewe sasa kuanza ile imotherapy ilikuwa aje kwako mwili wako uli vipi hiyo mm, imotherapy ya kwanza aikunipeleka vizuri vile kwa sababu nilikuwa nahisi inachoka na pili nywele ikaanza kung'oka na pia upunguvu wa mwili sikuwa na nguvu kutembea uh-huh. e. raya taikakuwa vizuri afadhali kidogo kasabau mwili ilikua imezoana na dawadaktari alikuwa mmapema uh-huh. alau changamoto nyingine ambayo nilipitia katikaa nikua ilikua naenda ra baada ya wiki mbili na mzazi alikua anafaaa pe, ambayo elfu uh-huh. mm, ambapo ilikuwa changamoto pia kwake kutoa hiyo pesa kwa uh-huh. sababu nikiambiwa ni kama nikipitiza wakati uh-huh. kimothrapy haitakuja itaku, itaku, kufanya kazi kwa mwili sasa da, mzazi alijikaza vile na tuliaweza kuyafanya hayo aliweza kuyalipa afte wiki mbili alikuwa analipa elfu hlahinwakati huo hatukuwa nanf saa tulikuwa tunalipa kash na dawa zote zilikuwa zinatoka kula nairobi mm-hmm. ukikosa dawa ama upitise dawa unaanza tena upyasasa mm. ulifanyaamarangapi kumi na mbiliilimaliza lakini mwili nilikuwa nimekonda wakati huo nilikuwa 40 kg nikarudihadi 5 kg mm-hmm. mm but nashukuru kwasabwaazi walikua wnansaidia adaaamehossasa nkikumbuka tu enda kwa dawa naaza kua kia kitu ko chiibaoaataaakumi namoa nikaona sasa likuwa chini kwasaabu sikuwa nataka dawa tena ilikua meakatamlnkma uh-huh. mm. ulik mekufa moyo e, nilikufa moyo nikaambia dada yangu sitawezadawa kwasababu nilikua nguvu zilikuwa zimeisha nikaona pia ninaenda kukufa sina nguvu uh-huh. sina mtu wa kumweleza ulikua unahisi mpaka unahisi yakwamba nikama unaendakufa sikuwa na appetite. pia nilikuwa na uh-huh. singeweza kutembea nyweli ikaanza sasa kungoka kabisa kabisaikaka kama uso uh-huh. <laughs> e. Mm-hmm. Uh, sasa nikaona ni kama sasa niko nji yangu peke yangubt kumi na mbili lilipoisha ikarudinma nikakwa tu sawa nyele zikarudi zikarudi baada ya a 4 nimaza dawa 203 nikapomsika hadi 2014 sasa 2014 ndio nika workshop nikaambiwa tukupeleka mahali pengine penye unaweza ku watu wengine unaweza ongea na watu wengine wenye wawapitia changamoto kama hili sasa nikapelekwa mahali inaitwa workshop kule nilipata watu wenye wameathirika pia na ugonjwa wa ukimwi na pia walikuwa wameadhirika na kansa tukaenda pamoja na nikakundua kuwa kumba simi peke yangu mm. sasa ni uh, baada ya cemotherapi kuna prosie nyingine ambayo ulifanyiwa uli kabla ya kujulikana ya kwamba mepona saratani hapana nilikuwa naenda tukliambaia uh -huh. naenda k hafte month ya kwanza niliendaate mont hafte mota mont tehafe alafu 015 kaambiwa tu utakuwa unakuja mara tatu kwa mwaka uh -huh. mm. sasa ni wakatigani ndo uliambiwa kwamba umeponasaratani niliambiwa afte 0yea utakuwa mejua so, kwa sasa bado kwa sasa nimemaliza yatuseme niko na mwaka tis kuna dawa ambazo bado unatumia sina dawa yenye natumia nilimaliza dawa wa 20, uh-huh. 2014 ikakuwa sina ugonjwa wote hakuna dawa na meza hadi leob na. nikiendaas ama nikienda picha ilibidi niende picha baada ya mwaka moja ikakunduliwa kuwa hakuna chembe chee bado kwa mwili iko tu sawa na sasa wakati ambapo uliambiwa kwamba hakuna chembechembe zote za saratani kwa mwili wako ilikuwa wakati gani alafu ulihisi vipi ilikuwa mwaka wa 2016 mm-hmm. nikaambiwa sasa sahizi uko na you free of ofance hata unawezakaa mwaka tatu unawezazaa mtoto wako na mtotowako atakua sa wakati niliambiwa kan mtu wakwanza mbayo ikutaa aaaele awaazi wangu walifurahi naana madaktai ambao tulikua tuawasiliana pamoaaundaaongelesha na pia, wa pia wananiita tulikuaaukona pale mtr hasa huko ni wahali napewa muda niongee na wagonjwa wenzangu hapo nilihisi vizuri nikaona kumbe, kumbe saratani ni kweli na kumbe simipeke yangu ndio niko na saratani na pia nikakuwa nika na changamoto kuwaongelesha wenzangu mm. na pia nawashukuru madaktari tukirudi nyuma kidogo wakati ulikuwa unaugua labda wazazi wako walichukulia vipi wewe kukuwa na saratani eh, ili waathiri vipi wazazi ni kama walikuwa pia na wao wagonjwa kwa sababu nilipokuwa mgonjwa kila mtu sasa kazi ilisimama walikuwa wanakuja kukaa na kila wakati, wanakuja mimi kkila wakati walikuwa wanakuja kukaa na mimi n pia kazi zikaanza kusimama sasa labda shughuli gani ambazo zilikatizwa katika maisha yako wakati ambapo umekuwa na saratani kitu ya kwanza ni masomo ilibidi niwachane na masomo kwanza nianze na matibabu alafu kitu ingine wazazi wangu walikuwa watu wenye walikuwa adi walikuwa wanalima shamba bati ilipofika hiyo wakati ilibidi wasimamishe kwanza wani tengenezie matibabu watatafute pesa kwa ile harakati ya haraka kwa sababu kulima shamba ilikuwa inachukua mwaka moja na kungoja mabado ya shamba ilikuwa inachukua mm-hmm. muda sasa ilibidi wauze kila kitu yenye walikuwa nayo kwa sababu ya matibabu ilikuwa inachukua after two weeks wanataka pesa labda iliathiri aji masw ilikuwa na rafiki <laughs> bati alipogundua kuwa niko na saratani hapo ndio alihepa sijamwona <laughs> mpaka <bako> waliosasa <laughs> <laughs> alitoroka ni kwanini, kwa nini unahisi kwamba ni kwanini, alikupa sababu hakunipa sababu lakini alipotujua niko na saratani ndio yuu wakati alitoroka <laughs> alitoroka tunawasiliana lakini si vile pia mjumba nayo but nilizaa na mtoto na yeye, but yeyes hata yee aonekani niliona sasa, sasa si lazima pia ukue na mtu wa kkusaidia ama mtu mwenye naasimama na yeye uh-huh. sababu mungu ameweza kukupatia mtoto unaweza unawezajisimamia sasa016 uh-huh. wakati daktari alikuwa ananiambia unaweza kuwa na mtoto nikaamua itakuwa hivo but nilipozaa 206 nikakua nika nanikakuwa nika tu na, na, na, naanza kuwaza kuwa sasa baada ya kupona saratani ni bora nikuwe na mtoto kwa sababu maisha haikuwa rahisi mtu ukiwa na saratani alafu mtu unafikiri unaweza kufa Nika, sasa nikaanza kuwasa sana nikasema ni bora nikuwe na mtoto mm-hmm. Then, 2019, nikakuwa na mtoto mpaka sani niko na furaha mm-hmm. sasa madaktari kwa nafikiria sitaweza kusaaba si kuatilia maanani mm-hmm. sasa kwa saizi ukiangalia maisha yako iko vipi kwa sasa maisha yangu iko mzuri nikasema kumba ukiwa na mtoto mtoto akikuchekesha utakuwa na furaha sasa sijaona kama niko peke yangu mtoto mungu amenipea niko na furaha na pia sasa nikifanya kazi hapa na, ts napata mabato yenye naweza kujimudu nayo na pia naweza peleka mtoto shule kiafya niko sawa naendelea vizuri nashukuru pia um, kilo imeongeza si kama wakati ule ilikafuti uh-huh. sahizi niko na sitini uh-huh. nashukuru mungu uh-huh. labda unawezaweleza nini watu wengine ambao labda wanaugua saratani na labda wanaisia kwamba wanaogopa jui hatima yao kwa watu wenye wako na saratani kwa sababu saratani ikigunduliwa mapema inaweza tibika na pia kuna watu wenye wamejificha kule mtahani wakigunduliwa kuwa wako na saratani wanafichwa watu wanakubali kuwa saratani ni utawi but kama mimi nikutana na mtu mwenye na saratani nitamwelezea kuwa saratani si, si kitu yenye inaweza kukua lazima uende hospitali hufanyiwa matibabu na itatibuka kabisa na pia watu wenye wako na watu wenye wako na saratani waweze kutilia maanani awapende upende ndi kitu ya maana na pia waweke mungu awatangulia na kila kitu itakuwa shwariso mm. wakati wakowakati umekuwa mgonjwa unahisi ya kwamba ile kukuwa karibu na familia yako ili kusaidia ilinisaidia sana sana ilinisaidia wazazi walinisaidia pia watu wa nyumba yako watakusaidia nikitamatisha kisa changu Podcast, mimi nifaikotere kisa changu Podcast.