Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax full service. Offer can be modified or terminated at any time. nam na leo katika makala uchumi na biashara tunaangazia gharama ya maisha na vile mkenya wa kawaida amefinyika sana na leo nanafasika kupata mmoja wa changanuzi hapa atatuambia jina lake alafu atueleze vipi yeye mwenyewe amefinyika na garama ya maisha jina ni kibiego some kasi wa hapata garama ya maisha kusema kweli imepanda mfumuko wa pei wa bidhaa imekuwa swala nyeti mno na pei ya vyakula imepanda gharama ya maisha imepanda imepanda kiwango kikubwa sana kiasi kwamba imebidi sasa tuanze kufikiria mbinu za kus kuishi kwa sababu raha zetu tumepunguza kazi zetu zingine shughuli zetu zingine tumepunguza kwa sababu gharama imepanda na kila mara kitu ambacho kinaonyesha gharama ya maisha imepanda ni kuongezwa kwa mafuta na mara punde tu mafuta huongezwa kila kitu kingine kinaongezeka sisi hata kutembea kupanda matatu imekuwa kazi na imekuwa vigumu kwa sababu ukifika dukani sijui kuna uhusiano gani kati ya sukari na mafuta mambo ni magumu nilipoendapa nikaona pei ya unga ndugu yangu hivi karibuni tutaanza kutafuta vyakula mbadala ya unga labda tuende tulendisi na kadhalika unapotaja neno mbadala labda wewe na familia yako mmebuni mbinu gani mbadala ya kuakisha kwamba unakidhi familia yako kutokana na maku yagarama ya maisha mimi na familia yangu tumeamua tutakuwa tukilima vyakula vyetu haswa tuwe na viasi tamu pale ndisi ikuwe pale mboga itoke shambani ili tusisukumwe sana na mfumuko wa bei nikasema ya kwamba leo sukuli mkate nakula viazi ya kienyeji viazi ya kienyeji haihitaji blub haihitaji siagi mimi kama mkulima pengine wa, wa asali nimeacha kununua sukari sababu sukari imepanda bei itabidi sasa nitumia asali kunywa katika chai kijiko kimoja kikubwa cha asali inatosha kuweka kwa chai wajua ili binadamu afikie malengo fulani ama afanya biashara lazima asafiri usafiri na nauli uko namna gani namnagari zahii bei ya kawi aswa mafuta iko juu mno na kusema ukweli ukiona maswala ya uchumi ni kawi ndio imechangia kuwepo na mfumuko wa bei aswa kwa kila bidhaa manake mafuta ni muhimu sana mkenya wa kawaida sisi ambao tunatumia usafiri kusafiri kubeba bidhaa zetu sokoni biashara ndogondogo tumeathirika pahali pakubwa hutalaumu mtu wa, wa matatu hutalaumu bodaboda hutalaumu mwenye lori wa kubeba bidhaa wote pia wamefinyika kiwango chetu sisi na hii ndiyo kenya tuliyo nayo ukiongeza bei ya mafuta utachangia kuongezeka kwa pei kila kitu maisha yote imefinyika kutoka kila pahali hata kuwaweka wale watoto kufikiria juu ya kwamba unahitaji kulipa sherifu elfu kwa muula mwingine ambao unakuja inakupatia wasiwasi mkubwa kwa sababu mapato tuliokuwa tukipata na faida yote imechukuliwa na gharama ya maisha na huwa na shangaa mno kwa sababu pia serikali ina sera tunatambua hiyo sera kama fiscal policy lazima pia wakuje na sera ili kuthibiti mfumuko wa bei pia central bank lazima ikuwe na sera ya fedha haswa kwa kiingereza huwa tunasema monetary policy ili ithibiti bei isikuwepo na inflation manake naona pali tunaelekea ni baya sana kutakuwepo nanio ningependekeza swa rates ikuje chini watu wakuwe na mkopo waombe hela wakiwa na hela mingi wanaweza kuleta hiyo hela sokoni manake po itaongezeka na kuwepo na hela mingi sokoni na hela mingi ikiwa sokoni biashara itanawiri na itasaidia atlst pei ya bidhaa irudi jini kiasi unafahamu sisi ni binadamu lazima tule lazima upishi ufanyike yes. mtungi wa gesi ambao uliongezwa ushuru wa asilimia 1st yes. una wasiwasi gani sasa tuna shida kwa sababu mara punde bei ya mafuta inapopanda bei ya gesi inapanda hiyo gesi itaendelea kupanda tutarudi miti tena tutaanza makaa tutaanza kuni ili tukule ugali kwetu sisi hiyo ni kurudi nyuma tena kila mtu sasa na shida lakini anayebeba mzigo mkubwa ni huyu mwananchi kwa sababu hana uwezo wa kurfil gesi na hana uwezo wa kununua mafuta taa sasa anategemea tu mungu peke yake kwa mtazamo wako yes. serikali ina rasilimali za kutosha kumwondolea kodi huu mzigo wa garama ya maisha serikali inahitaji kufanya bidii kwamba ugatuzi iwe ni ya kweli tuanze kujenga ekonomi biashara kutoka kule chini tuwasaidie watu wetu waweze kujijenga na watu wanapojijenga kiuchumi wana uwezo wa kujitegemea kununua petroli kwa shilingi mi2 si shida ikiwa wale watu ambao wako pale chini wana uwezo wa kununua petroli na ikiwa saa hii hatuna uwezo wa kununua hata paketi mbili ya unga saa hii paketi mbili ya unga imepanda saa hii wananchi wanarudi kupanda mahindi wakitoka kwa, kwa shamba na kusiaga na kukula ikiwa mbichi kuchemsha kwa sababu hawana uwezo wa kununua unga msiibe mrejeshe ili kwamba si na kazi inaletewa sisi ambao tunahitaji kuishi katika nji tufurahi ya kwamba sisi ni wa kenya kwa sasa tunaumia kwa sasa tunabeba mzigo mkubwa wa kiuchumi serikali angalabu ina hela haswa kutokana na tasi na tungependa serikali haswa fungulie watu biashara watu wafanye kazi na serikali serikali ikuwe mnunuzi ili itoe hiyo hela yote ikuje sokoni hela ikiwa mingi sokoni itathibiti eh, mfumuko wa bei na hiyo ni swala nyeti haswa kwa watu wenye wana mambo ya uchumi government is a big purchaser. iwe c na irlisi iyo pesa kitu kingine chenye ningependa ningependekeza pia ile tulikuwa tunaitambua kama packages, eh, kasi mtaani serikali ikuwe na sera kama hizo ili hela ikuwe hapa sokoni na hiyo itasaidia kudhibiti mfumuko wa pei maanaake kutakuwepo na biashara mingi na tukiwa na biashara mingi kila mtu atakuwa na hela unapotaja wasiwasi huu ni mwaka wa uchaguzi na pia kalenda ya masomo ni finyu sana una hofu gani hofu yetu ni kwamba hii kalenda finyu inatuhitajia pesa na shule haijabadilisha kiwango cha karo ambacho tunahitaji kulipa inalipisha tu jinsi mwaka unavyohitajika una, una kulipa na sasa na muda pia ni mdogo uchaguzi huu uko basari zote awa wajamaa wanatoka kwa ofisi wanasiasa awa wabunge a mamszo wamefungia hakuna bsa akuna chochote kinachoendelea mipango yote ya maendeleo ya shule zetu hazifanyiki tena sasa mwaka huu wa uchaguzi naona kenya hii wakenya wakivumilia sana na pengine mtu atakaye tuokoa sisi ni mungu masuala mingi imekwama manake tunangojea serikali mpya ukienda ofisi ya serikali tunaambiwa mambo mengitatimishwa baada ya serikali mi na hiyo pia imechangia down maswala ya uchumi hapa kenya tunapoelekea maswala ya masomo kuna ile hela serikali inalipia gharama ya masomo na ikiwa uchumi itaathirika hatutakuwa na hiyo hela kumaanisha sisi wasasi wenye tuna watoto shuleni itabidi tutie juhudi sana kutafuta hela ili tulipe karo hapo mbele naona serikali pia itatoa hiyo hela ile inaitwa unamaanisha kwamba serikali iliyopo sasa mamlakani Una. inafanya kupuuza maswala ya mwananji ya kawaida kuna ile suala la mpito kutoka serikali moja hadi nyingine masuala mingi inakwama maanake wale wanajiandaa watoke na wale wengine wanajiandaa waingie wafisadi wanachukua hiyo fursa kufanya mambo yao maofu kupora mali ya dola ndio unasikia mambo ikuame kwanza serikali mpya uongozi wa sekta matatu imesema kwamba itaongeza nauli kwa asilimia ishirini yes. huko tayari kugaramia kwa sasa itabidi tuanze kufanya mazoezi kwa safari ndogo ndogo hata bodaboda anasema anaongeza yake matatu anaongeza yake nadhani nchi hii itabidi tugeuke sasa tuwe nchi ya kutembea nianze ni kubuni mbinu tofauti nisitembee kama ilikuwa na safiri narobi mara mbili kwa wiki labda niseme nisafiri mara mbili kwa wiki mbili na hiyo pia inaleta uchumi chini nisiposafiri kila mara inamaanisha hakuna kazi inaendelea na ujumi ya ita, ya ita kuwa. uchumi haitakuwa maanake uchumi inastahili kuwepo na activities unaona sasa ikiwa sisi tutafinyika inabidi sisi tushikilie ile hela kidogo tunayo na uchumi a inji itarudi chini hakuna ajira ni itakuwa ngumu sana vijana wetu kuajiriwa na vijana wasipoajiriwa watajihusisha na jinai yoyote k okay, tukitamatisha neno lako la mwisho kwa serikali neno langu la mwisho kwa serikali licha ya kwamba tuna madeni isiwe ni kigezo ya kwamba mwananchi wa kawaida ataumia lazima tua Kwa kuhakikisha kwamba wananchi wa kenya sisi wananchi wa kawaida ambao tuko hapa chini ambao tunabeba uchumi ile kodi tunalipa tunaomba kre msiibe tafadhali e, mkenya wa kawaida akase kamba manake wale watu wa kutengeneza sera sahii wamepotelea mambo ya uchaguzi tunapolia wao wako uchaguzi itachukua muda ili masuala ya uchumi itatuliwe sasa kitu mwafaka ni tax na nani anaongea kuhusu hayo maswalo amuna bunge wako nyumbani sasa wako api kwa hivyo ni ngumu itabidi tuwe na subra ili masuala yetu itatuliwe haya yamekuwa ni makala uchumi na biashara leo tukiwashirikisha wachanganuzi wa, wa masuala ya uchumi katika kaunti hii tukizamia swala la kupanda kwa gharama ya maisha miani matin liamanikiwa gato zila tanzoiya imekuwa uchumi na biasharapcsta ominn oh, no. but if you sign up for robinhood gold's ira with a 3% match you can get up to $195 for the 2023 tax year oh yeah sign up at robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market subscription fees apply you know you investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for five years robinhood financial llc member sipc