tax day is coming oh no but if you sign up for robinhood gold's ira with a 3% match you can get up to $195 for the 2023 tax year oh yeah sign up at robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market subscription fees apply you know you investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for five years robinhood financial llc member sipc na biashara biasharanaitwa bimwasa jina maarufu bi ndio jina ambalo najulikana mamaketima ambaye mimi najishughulisha na biashara yangu kutoka zamani maamri chapati maragwe mikati ya sinia mpaka mikati ya mayai hivyo ni vitu sasa ndio biashara nilizobaki nazo wana tukirudi huko nyuma pia watu walikuwa wanijua nilikuwa napika swahili dishi nikiwa niko niko kingorani mwisho nilikuwa na kibanda kinaitwa swahili dishi watu wananijua kama mamatandaza ilikuwa matatu zote za bamburi zinakula kwangu nikuwa ijumaa biryani hapatoshi lakini kutokana na vibanda sijui kuvunjwa na nini hiyo tukaacha nikafanyafanya nyumbani lakini sasa nimeacha hiyo kupika michuzi msima mm, walimweupe samaki wa kupaka sasa biashara nliobaki nayo ni chapati maragwe kuanzia saa kumi mpaka saa tano na saa nne usiku na mkati wa sinia ni jumatatu na alhamisi siku za ramadhani twapika napika siku zote mkati ya sinia na mitai ramadhani hivi kuna yule ambaye atajiuliza tu bimwansa mamaketima na umri wa miaka mingapi mimi hivi sasa nina umri na karibia sabinna e, bado uko katika ulingo wa upishi e, kwa sababu ukifanya hizi kazi ni kama mazoezi ukongi unapoteza afya yako nguvu zako ukiwa unakaa tu kila kitu lete lete mtu wa miaka arobaini amechoka lakini ukifanya hizi kazi ni kama mazoezi kwa hiyo mimi mtu akubali nkimwambia leo na miaka sabini hapa miaka arobaini mtu afai miaka hamsini mtu afai lakini nashukuru mungu mpaka leo ingawa sasa na presha nai lakini na hekimu uwezi kujua mi na presha kutoka mwaka thamanini mimi nina presha utakubali leo watu miaka mitano tu aiugabiashara ndio alipanyumba biashara ndio nlosomeshea watoto wangu biashara ndiosasa na wajukuu nimebaki na wajukuu wawili ndio nlo, nawajuku. Nawajuku, wavili, wenzangu na ao ni mmoja uko 8 mmoja yuko 5 lakini ndo wanaonisaidia wakitoka skuli aya ntoleni vitu aya mpaka sasa huyu mmoja ni ngangari yajua mpaka kuchoma chapati huyu mdogo na mjukuu wa kwanza nimemsomesha kwa chapati na maharagwe na pilau nimemsomesha mpaka f amemaliza nikamwambia mimi hapa jiendeleze mwenyewe tafuta vibarua ujiendeleze ndio akajiendeleza akaenda kozi akachukua haya mahisabu ha, lakini akafanya loti ya kwanza ya pili akaacha akaingia kwenye tukutuku akanua tukutuku yake mwenyewe aitwa sefu muhamed sefu watu wote wanamjua yuu akaachuda sasa huyo ndio mjukuu wangu wa kwanza wa mtoto wa mwanangu wa kike hawa walionao huyo wa we 8 ni mtoto mwanangu wa kike mamake ake huko nairobi na kanaem I mean. huyu wakimwingine waki huyu wote ni wa vulana ni wa mjikuu wangu wa kiume kwa hiyo hao ndio wenzangu kuna yule ambaye atajiuliza hizi chapati zako na haya maharago yako unayapika vipi he, he, chapati zangu mimi na kandaunga na maji ambayo si moto si baridi kwa sababu yategemea unga taifa inataka maji ambayo si makali dola yanataka maji kidogo yawe sio vuguvugu sana chapati zangu sijisifu lakini ungenipitia jioni ukala chapati yangu ama ukienda nayo ofisi ngekwa kila shughuli asema bibi nifanyie chapati ama wageni kwa sababu ka sababu unaweka viungo vingi ama vipi Hmm. si viungo vingi ni samli na tabaki yangu ni nzuri chapati inakuwa nzuri kutokana na tabaki watu wakileo tabaki hawatii na wakitia hiyo rasharasha hivo basi kwa hiyo haiwezi kuwa chapati yangu ukifungua ina, ina kama ina hivi za makaratasi sio kama ni chapati tu imeshikana hivi ukikata hivi unabambua una ili chapati Kizamani, ya nazi, wa watu, wasema, chapati za kizamani minapika mapishi aag ang aaat amabbi chapati skuhizi kwako gai ttaamarag saaboulaaaua mtu akubali kama hi chakula ni chakununua hata alitokea mteja mmoja mzee akachuda wakiharabu akaona chapati zangu akanunua kupeleka nyumbani zikaangusha vita kamwambia hizi chapati sizakuuza kidogo ziharibu ndoa twena hey, hey. watu wazima akamwambia basi wewe kesho jioni sisi twende kwa yule bibi huyo ni bibi kila mtu bbbb jina maarufu bbbbi mzee wakiharabu akaja nae mke wake ndani ya gari mpaka hapa kwangu aipokuja kweli kuna watu nachoma chapati amwambiabasi anunuatendezetu kila siku huyo mzee anachukua chapati kumi natano kumi natatu kumi natano kumi na tatu kwa hiyo chapati zangu pia ukienda nazo nyumbani kama mtu anijuu zaweza vunja ndoa saa na maragwe yangu na mkate wa sinia sijisifu anaekula mkate wangu wa sinia hali kwengine kokoti mana mikate ile ukiufanya hivi unakaa hata siku tatu mkate wangu kuna ule ambaye msikilizaji hajui mkate wa sinia ninini pengine umfafanulie kidogo e, mkate wa sinia ni mchele mchele zamani tulikuwa twapika na oal lakini sasa hakuna okal nzuri nimeangaika sijui pakistani nini nikajaanguka kwenye pishori ya kenya ina mkate mzuri sio wali tu pilau biriani pishori ya kenya inatoa mkate vizuri kwa hiyo sasa natumia mchele wa pishori unachukua mchele wa pishori unauroweka ukirowama kuna nazi wachuja wablendi tuwilile una blendi na ule mchele unatia amira unatia iliki mpaka ukishamaliza ku blendi ule unakuwa ni uji sasa sasa ule uji ujue saizi hii yatoka mkate maana ukiufanya mzito hutoboi ukiufanya maji ndio kabisa ufanye uko kati kwa kati ule uji wa mchele waunga wa mchele zamani tulipata tabu twenda mtamboni tukasage tuje unga tuchunge tukande kama wakanda chapati halafu ndo uchukue utie kwenye sufuria uvuruge lakini sasa mambo ni blenda weni kuroeka mchele ukiroama ushakuna nazi yako ushachuja tui lako wabndi una jasho utoki jasho ukikaa deka tano deka kumi unga ushaumuka tegemea naamira naamira hiko ere kwahiyo mara moja wachoma mkate wako unauza tukirudi hapo nyuma kwa maharagwe ni siri gani ambayo pengine unatumia kuhakikisha kwamba bado ladha yake ambayo ya kutiliwa shaka na pia ni ladha ya, ya kutamanisha zaidi kwa sababu ni wengi ambao pia wanapika maharagwe ya nazi maharagwe ya nazi yatakikana uyaunge mimi natia kari poda kitungu thomu kidogo kitungu maji cha kutosha na pilipili boga na ile pilipili boga ustie nyingi kwa sababu ukitia nyingi kama maharagwe yakilala asubuhi kama hukueka frijini mara moja awezakaa yaharibika unatia pilipili boga kiasi cha harufu hawaungi hivyo ndio makosa yao hawayaungi kabisa marago utafikiria ya yajela ati marage uwauza nazi hawati kutosha mimi nazi hivi sasa nazi nazi hivi sasa ni gali imebidi sasa marago yangu mimi nauza kipimo shingia msini kipimo sasa utanunua na wasiojua marage pale shinishirini wajibizana wenyewe kwa enyewe wateja nenda kanunue kwa ishirini alafu tafuta siku nje ununue hamsini hapa kama utakula tena oya ishirini na hichi kipimo pengine ni kiasi kama kipimawatumia kitugani watumia kitu gani kupima kijiko na vijiko vikubwa hivi vya michuzi kuna wenzangu watumia hivi vibbai nini lakini mimi natumia kijiko kwa hiyo napima viwili halafu naongeza kidogo ndio kipimo changu cha maragwu umenielezea kwamba hua unapika kila siku pengine eh, isipokuwa jumamosi tuelezee tu vyakula hivi waanza kuviandaa saa ngapi chapati naanza kuiandaa kutokea kwenye sita saba hapo lakini maaragi yatakikana uyabandike mapema hivi yaive pole, pole kwa sababu kuna watu wengine sema so, mi maragi ani dhuru ni maragi yamepimwa haraka yamepikwa haraka haraka ni gari lakini ni usalama kwa wateja wangu kwa hiyo wateja wangu mi ataa na maragi akija kwangu asema mi kila kwako kwa maragi yani dhuru naambia na ile kitunguu thomu ile nayotia ile ni kama dawa ya gesi ile kitunguu thomu lakini so hivi vitunguu vya kileo vile vikubwa ni vitunguu vile vya, vya asli ndo unavyotia na hivi vitunguu hivi unavipata wapi kwa sababu tukiangalia hivi vya kisasa ndio vingi, vingi sokoni kongowea huwa vyapatikana lakini kwa tamu mimi sikufichi naagizia kutoka tanzania nikiletea vitunguu kilo moja na tumia karibu hata miezi mitatu min- kilo moja tu ya hivyo vitunguu kuna yule ambaye atajiuliza gharama pengine ya biashara hii kwa siku tumia kama shili ngapi mpaka sasa mimi mtaji wangu mpaka nimetoka nje unatumia shilingi elfu moja na mia nne hapo kuna makaa kuna kila kitu hapo tena kwa hivi sasa unga umepanda unga sasa mia mbili kwa hiyo mi natumia mifuko mitatu ni tayari hiyo ni mia sita mia sita na maharagwe yangu na pilipili boga na nazi nazi natumia za mia mbili kama zamani ilikuwa maraji angu wana sana nazi za mia ni nyingi sasahivi ni nazi nne nazi zamani ulikuwa natumia nazi ngapi zamani mia mbili napata karibuni nazi naweza nikapika siku mbili nikatumia nazi tano nazi sita nazi tele lakini sasahivi maksimamu nimeweka nazi nne kwa siku kwa ile biashara yangu ya siku nazi nne kwa siku unaweza kupata faida ya shiling ngapi mimi mpaka ile biashara yangu nikiuza nikimaliza napata siku nyingine hata sijui vipi siku nyingine napata shiringi zote elfu tatu na siku ambayo mambo sio mazuri wapata elfu mbili mia nane imekataa imekata inakuwa inakua elfu mbili mia saba alafu pia huwa kuna wateja wengi wananilipa kwa mpesa yes wateja wengi wanalipa kwapa si wajua siku hizi au mambo ya, ya pesa namwambia sasa we ukitia ya, ya chapati utieni ya kutoa haitoki bure hii basi wacheka bibi bwana tuajua naambia hey, bibi bibiliteni yakutoa wateja wako sana sana kina nani ni wanaume ni wanawake na pia umri wao pengine kuna ule msikilizaji atajiuliza tu hasa hasa wateja wako ni wa umri wa miaka kama mingapi mimi sikudanganyi wateja wangu mimi ni vijana wazee mamama wote maana mtu aweza kuwa anunua ametumwa na bibi yake ama apelekea familia yake ama mama ajachukulia watoto wake na yeye mwenyewe maana sana mimi chakula changu watu wanakula ni sapa kwa hiyo watu wote wanakuja kununua saa na apo hapo simu bibi nike chapati kumi bibi nke chapati nane bibi kmimi cha... chapati zangu mpaka jana zimeenda utange mtu ametoka utange amekuja nunua chapati azipelekaansasa tuna mskiti pale mbele wakitoka msikitini isha saambilibibi minenda kuswali nke tano bibimineda kuswali nke nn bbi mienda kuswali nkee kumi watuwazima Eh, mi sina wateja kuwa disaini moja sasa hivi biashara hii inaelewa kwamba pia inatumia mafuta mafuta aidha yasambliama ya yauto nayo yako gari na pengine awali ulikuwa unauza chapati moja shilingi ngapi na sasa hivi iko vipi na pia tutarajia kwamba huenda pengine ukapandisha bei kwa kusema kweli chapati mimi nilianza shilingi kumi nimeuza chapati shilingi kumi mpaka ikaanza maisha kidogo nikasema chapati kumi na tano kuminatano nimeuza sikukaa sana kuminatano nikauza ishirini ishirini nimekaa sana nimeuza karibu miaka mitatu me hivi ishirini wangu npia watejawangu i watejawanguj ishiriisaa chapati yangu imefika ishirinatano kwahiyo ujena amsii ucapati mbili ujnama chapati n ambao aaa chapati tano kwa hiyo hali ya maisha imepanda vitu mafuta tena vitu vyangu matirio yangu ndio yamepanda sana unga mafuta samli ee, na nazi matirio yangu ndio gari sana tukirudi tu hapo nyuma umezungumzia kuhusiana na mikati ya sinia ukasema wakati mwingi huo unaipika wakati wa ramadhani tuelezee tu pia biashara hiyo wakati wa ramadhani huwa iko vipi inawateja sana na siku ya mwisho ya sikukuu huwa ni oda ramadhani yote huwa mikati yangu mspiki yakukatakata ni visufuria vidogovdogo zmaa huwaramadhani kwahiyo mtuaauaawasakama kwa ie mdogo amataka miwili pamoja mitatu pamoja minne pamoja mitano pamoja maana nafikia mpaka mkate mkateshilingi na ndio sufuria yangu ya mwisho kuna ya kwanza zile ndogo miatatu ya pili mia sita na mkateule ule nlivoanza ule hiyo biashara ulikuwa nauza shingi ishirini sasa ni shingapi mia tatu ule lokuwa nauza ishirini alafu hiyo ishirini ilikuwa faida ndogo wamenyeka we wamenyeka wapika kilo kumi na tano mchele wende mtamboni faida mpaka ukimaliza shiingi mia lakini ile mia zamani ilikuwa yasaidia ilikuwa yafaa leo hii napata faida elfu na mia tano lakini alifailolote ba ka fanya hii hailali kiwa maarusi pia napata oda za harusi lakini kama ile siku ya sikukuu kesho ni sikukuu hatulali kwa kufanya mikate hatulali wajua kuwa tulali jua unaposema kwamba hamlali nkiangalia hichi chumba chako najiuliza je hapa huwa pengine pamejaa tumikati ya sini e, hapa hapa pote hapa tumetandika paswale mabandali ya majani tumeeka mikate na kila mkate tuna orodha ya watu tuseme watu kama wangapiunategemea kama unaweza kupata watu kumi na tano ushanieleza kwamba na maradhi ya shinikizo la damu yni presu pengine hizi fedha ambazo unazipata ndizo huwa pia unatumia kujitibu endapo hali huwa ishabadilika ya afya hiyo e, pesa ndonanwa dawa namiza dawa lakini dawa sikufichi sintumii sana dawa za kizungu ni ndiko nazo na azikosi lakini mi natumia huu mrunke huu natumia ile tembe yake na uleunga wake ale majani aleunga wake na koroga kwenye chai aya sasa katika umri wako yupo pengine mtoto wako mmoja ama hata mjukuu ambaye ushamfundisha kuhusiana na upikaji wa mikati asinia na chapate na hata za maharagwe mimi sikufichi watoto wangu wote wanapika si wanaume si wanawake watoto wangu wote wapika sasa wajukuu moja dasalatano moja lananeio mwanamke ni mapishi waswahili sisi wazamani tuasema mwanamke ni nini ni mapishi wasichana wasasa wajua cipsi kupika na, na wali uu na hizo sufuria zao za umeme kuish mume atoka kazini aminyana na kazi waja wampikia akeli afanana tukimalizia tu pengine wafanya biashara wengine ambao pia wangependa kujihusisha na biashara kama hii ama wale ambao pia wanaendelea na biashara hii unawaambia nini uwapatie siri ya urembo siri ya urembo biashara mvutio mkubwa ni biashara kuifanya vizuri wajua kuna watu sisi watoa wa biashara unafanya tu madamu ni biashara ni biashara mkoroga koroga tu utoke hutaki kutumia gharama nyingi kwa sababu faida itafanyaje itapungua lakini baraka kubwa ya biashara yule anayekula akafurahi hey, ikichakula kizuri kichakula kitamu ile ni baraka ya biashara yako lakini wewe wauzie kula wenzio waja na pesa zao ata kama ndio wauza hiyo wauzahiyo beirahisi eh? chakula sio kitamu chakula sio kizuri eh? sasa wateja wengi wanaambia mama kwanini awawatuachapati wafundish wakapika kama hii chapati yako nikawambia basi nifungue niache kupika ssanifungue wacekaamba e, sanavyonambia kwasababu mimi chapati nimefundishwa tangu mdogo na mamangu na hiyo hiyo nimeshika na kila ukikawazidi kujiendeleza Ehe, zamani zilikuwa samli ni zile samli safi sku hizi mpaka hizi samli zimetokea tumepikana makaboi chapati ukipikana kab nzuri saaawafanyaiashara weza wajitahidi kupika chakula kizuri unapopika chakula kizuri anakuja mteja mi nawateja mpaka wakitoka nairobi waje wachukue chapati hapa si wakazi wa hapa lakini waliletwa na mwenyeji wao kuchukua chakula walivyokwenda kula akasema hii maragia nasi eh, hii chapati anatengeneza vipi basi sisi kila siku tukija tutaki tupeleke mahoteli hii hii chapati ya ubibi na mkati wa simia kwa hiyo siji semei kuwa anavutia lakini ni kulingana biashara ukiipika vizuri na vile yale matirio ukatia ya kutosha sidhani kama mteja atakula siku moja arudi tena lazima mteja atakukumbuka na atamwambia mwezie bwana wee nenda mali fulani chapati nzuri za ule bibi marage mazuri mkate wa sinia mkate wa sinia kwa bibi mzuri eh, na, sasa mkate huo mdogo mia tatu toja na mia tatu yake wampa mkate wake lakini atakupigia simu bibi nimefurahi mkate sijakulapo mkate kama huu awajui nasiri pia mchele huu mchele niliogundua kuwa wafaywa wafanyia mkate uwakumbushe tu pishori ya kenya shukran sana hayo ndio ambayo tumekuandalia kwenye makala uchumi na biashara podcast kutoka kwangu ni kwa eneo la majengo katika kaunti ya mombasa imekuwa uchumi na biashara podcast waiting on a tax return hopefully it ends up in your hands fraugulan tax returns due to identity theft increased by 30 in 2023 if youare in a bind this tax season lifelock can help Our US-based restoration specialists are experts dedicated to helping solve your identity theft issues. And all LifeLock plans are backed by the million-dollar protection package. So we'll reimburse you up to the limits of your plan if you lose money due to identity theft. Help protect your information this tax season with LifeLock. Save up to 25% your first year at lifelock.com/aware.