do you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax Full Service. Offer can be modified or terminated at any time. uchumi na biasharanam katika uchumi na biashara podcast leo unazungumza na wakazi wa kaunti ya turkana ambapo tunazungumzia suala zima la maseneta kupitisha pendekezo la kuongeza deni la kenya kutoka 3ioni 9 hadi 1 je nyinyi kama wakazi wa kaunti ya turkana wanasemaji suala hili mi nakuambiamajina ni william williamkaliba kutoka Turukana, central mm. nakuelezea kwamba manneya mazinita ah. wamezidisha kutumiza mazineta wanachaguliwa kwendao kwenda ku, kutuwakilisha kama imefika mahali anaongeza tena tutuongezie tena nini deni, deni. hiyo ah, wanatumiza saizi mi aie nafanya kazi zaihvi shiigilmi kwa mwzihikmi ukienda huko anako auaauhtupige awngi kibaya sana hata fadhaliii wakati ya mw ilikuwa afadhali eh, tulikua ukipshilingi hamsini unasakula mpaka jioni mm-hmm. saa hizi shilingi mia tano peke ake ln mia tano sasazizi tutakua tkapi a hizyobida be- bei ya bidhaa pa tukana iko fipi labda tupatie bei ambayo unajua kwamba inaumiza sana ina, ina, bidhaa gani bei ya unga bei ya mahindi imepanda na maragwe yote amepanda Eh, sisi watu kama security ambayo tunafanya kazi hapa hivi sisi imefika mahali i mali, imetushinda mm. eh, wangeenda hata waseme kwamba wazikope si pesa zingine wajariaza wazilipe alafu baadaye tufanye nini njo bei least ya vitu irurudi chininam mm. mm. asante sana labda kwa upande wako unakubaliana na maseneta ku, eh, kupitisha ni pendekezo la kuongezwa kwa deni ya kenya kutoka trilioni 9 hadi kumi Jee, unasema je unasemaje kama mkazi wa kauntii mimi kwa majina naitwa frederik amuze la, kutoka turukana lakini nasema maseneta mambo ya kusema atuwaongeze deni kwa deni kweli hilo jambo ni ngumu kwa sababu hatutaweza kulipa madeni mengine kama htujalipa deni ya kwanza tutaongezewaje deni ingine hata kama wewe mwenyewe umekopa kitu kwa duka mtu mm. na... pe hiyo tutapewa siwachukue kwaduka ala So, unamanisha kwamba haya madeni ambayo yanachukuliwa kila wakati aifanyi miradi ambayo pasa a unafanisha i hatuelewi mambo ya miradi vile inafanywa kwa sababu hmm. zimepeanwa upande nyingi sana hapa kenya hasaparkan hmm. lakini ukiangalia barabara zingine bado zingali duni azijamaliziwa sasa hiyo pesa achukuliwaizo atujawua zinafanya kazi gani sana sasa, kama, kama mkenya sasa unataka pesa hzo ambazahlaipasapesa ka, kama, kama hizo afadhali walete kwa wanainji wawatengenezee mambo ya barabara wawekee hospitali wawaletee maji na tuendelee sisi kama wanainji tuweze kupata ufadhili wa kutosha kwa sababu kwasababu sa hatuna ufadhili wa kutosha watu wanakufa njaa ukiangaliagamia ngombe hazina maji mbuzi hazina maji lakini watu wanaangaika uh, awa masenta wanaendelea kuumiza wakenya kwa sababu <laughs> hii madeni enye wanachukua hawa uenda yeah. hizo pesa zikawa znafaisha zi wenyewe sio sioss ikufiki hiyo pesa haiwezi kutufikia s wa kawaida kwasababu hakuna mm. vile ile ile pesa pesa na ukiona unajua ni ngumu sana fulani imepotea kitu imepanda imepanda mafuta yamboka, unga hasa sana, hasa sana kwa kama viladadaesa jana makeannamahkini ngu napesa flanota keangia kituepandmtadiaka aafa ni kazi ingine ngumu sana mm. ambapo sasa mimi kazi yenye nafanya ni kazi ya ei mm. ndio kazi ya i aihitaji kkula sana b kana wale watu ambao wanafanya kazi hasa kama mjengo mm. wanahitaji kitu kama ugali nasasaatote imepanda hivo hatatunaazaakuchukua mta tukichomea samakiahvosa <laughs> chakula unakula vipiaaunapunguza vil unakulaa imeka vipi Una, unakula ama... Ime mimi kwa kweli hata kwa familia yangu mm. imepunguza budget. kwa sababu uchumi vile inaenda vile mm. serikali mali penye imetufikisha kweli ni kwa ukuta hatujui kama ili serikali ne nasema itachukua uongozi upande wa mweshimiwa ruto ama upande wa mweshimiwa raila kama itasaidia wanainji ama itasaidia lakini tunaomba tu kama itawezekana wtupatie wa watusaidie sisi vitu zishuke ili at atlisti wanainji wa kawaida waweze kujimundu kimaisha mimi kama mkazi wa trukara kaunti naona maseneta hawa ni watu ambao pengine wameongea na rais wachukue deni kubwa ili wasidi kuiba sababu tayari Eh, milioni kila kila siku kila siku inapotea Naduoni kama hiyo pesa wakikopesha wa, wa Sa, si deni vitu hali mamilioni mbiliaka siuia sikuniwakkkwgiabiiigimia mbili hamsiniooooahshingi thalasini unakuta mwananji wa kawaida hawezi kujihudumu hii maisha kwa kwahivo jerihishwa hmm. na hatua ya maseneta hawa hiyo hatua mimi isijerihishwa nayo kwa sababu hiyo deni hatuoni kazi ambayo inafanya ina, ina, ina hmm. hey, ile kazi ambayo miradi ambayo tunaona ni ile ya, ya, ya kibaki ilikuwa naendeleshwa tu lakini pesa ambayo katika utawala wa jubilii hii hakuna ile deni ambayo inaonekana yin pesa inaenda wapi kwa hivyo ile ile mkopo tunafanya ama ile deni deni ambayo tunachukua kweli unaona inasaidia hapa na gani gani ungependa hiyo hiyo iwe iwe inafanya inafanya pesa kazi naitwa chali sebuni maneno madeni madeni hivi kenya wengine huko inaendawa ho koo tunafayaambaachn nasaaw gnafanyaaimimi naitbu jrktneno adhzne dgiwaaaihko nini Yu deni yu kwa watu wanangaika iko mingi ddwnng tuni paliko tunambia awamaseneta pitisha alafu mkuleko atutaki kwasaabutwa muk yao hapa mm. kama aik apkm uruksiunngaiknakombay sana aazi lnangaikiyeswaany miradi, miradi. sababu <laughs> sasa unapatakwamfana kondo mpanda bei <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> epocho, epocho ungandeiyo bei meenda <laughs> sasa uuru na raila waunde serikali hiyo pesa mm. mimi silii ushuru mafuta hakuna akuna yeah. imepandabei saizi nasikia mafuta ni lita moja mia mbili na pikipiki ni adeni sasa aminashindwa uuru naraila wachuserikali wawika nowatuvat kwasabau ni tatct nitembe nimwag nipate shilingi hishirini naamian e. e. e. mama yangu alikufa bila deni hey, mama yangu alikuva bila deni ile deni dogondogo ya duka nalipa mwindi mm. iapanaraila na uh, naruto nauru wakuva na deni yao mm. lakini sisi tutanyekea kwa mungu tu hata e. zio mimi nalipa mm. nasikia vitukuu vitukuu sio mimi hata siokja yangu nivitukuuiatawama wanguiokabisa bele ya mungu ya anii angevatiwa madgri waniikaomysiwatd mimi naitchalisbuni jor nimiekata maneno a madeni apa ivi kenya kosio manena madeni knlnguktujdeni aisaidi aikujikwa nanchi naatuni iyo akakua kusadnhi kwsa pesa ya deni fanye miradi mbali mbali. miradi kwa sababu sasa unapata kwa mfano kondo umepanda bei yepocho unga ndio hiyo bei imeenda sasa uhuru na raila waunde serikali yao ya kutafuta hiyo pesa mm. mimi silipi ushuru mafuta hakuna imepanda hey. bei saizi nasikia mafuta ni lita moja mia mbili na pikipiki ni ya deni sasa aminashindwa uru na raila wachukue wachuwashiserikali wawika kando watuvatie ulibaro kwa sababu netaakota chavu town nitembeze nimwage nipate shilingi ishirini naamiadeni mama yangu alikufa bila deni mama yangu alikufa bila deni ile deni ndogondogo ya duka nalipa mwindi iihapanarailanaruto na uru wakuva na deni yao lakini sisi yeah. tutanyekea kwa mungu tuhata hey, sio mimi nalipa yeah. nasikia vitukuu <laughs> vitukuu sio mimi hata <laughs> sio kijana yangu ni vitukuu <laughs> <laughs> hey, sio kama a atimaumbw mpak kabisa mbele ya mungu iogiwanini angevatiwa hey. ma wanikaomysijwwakwaninimaandeninadeni ingine badk inatuma sii wa kenya hapa hivi mkenya kama sisi si tuma sana sababu tunajua deni ifanye kazi gani hkichkuliwa deni dnkichukuliwa mimi ningependa hivi kwanza nigepnaideniakwanza iko saizi tongan serikali mba itaingia walipe kwanza i kwanzaiamalizi alau tuanganilingine tuj itakuanaje tutotokopa makuna kwasabu sai tukiotainchi jirani wakopi deni sana kuna knainchi mbasaii tukiongsai inti kamamarmaumarm baba makufuli akuna deni lipa ili kuwa inategemea mwenyewe na sisi kesi wakena sai tuko na rasiimali mingi na kwanini hiyoaiaisas tunakpuatuusaemiiminaonelmaa a madenisassii kama wakenya na sisi kama wakenya tumaungana mimi sijui hukohuko juu kama sii kma tukomashinni sabahpah u mashinani tutaangamia tutaangamia kwasaiiwanasuiwanwaanw watunganakwasabkidvsiiwakenyautniodin iiwatukata itakuwa ni aje knaaitakuani aataawakwakasaad sasa wana wake atmadeni basmannawa madeni madeni onaj manna madenianataka kazi aenda kuleta pesa hivo kitu taleta hauna kitu unapata kidogo tunaleta lakini unajua so, najua unajua mahitaji ni mingi mm. nyumbani kuna mahitaji ya ma, uh, ma, ma, madada yako kuna ahitaji ya masisi yako mm. yote mm. sisi tunaambia presideni yetu huru mwigai kenyatta tunaambia na debiti wake sii tumechoka na madeni tumechoka tume na madeni tumechoka oh, tume tumechoka na madeni tumechoka ah, Don't you love an extra $100 in your pocket? Have a TurboTax expert file your taxes for you by March 31st to get $100 back instantly. Because no matter what moves you made last year, TurboTax makes them count. That means getting $100 back and 100% accurate taxes only from Intuit TurboTax. Must file by 331. Credit only applicable to federal filing fees with TurboTax Full Service. Offer can be modified or terminated at any time.