If you only have a 401k, you are not getting the most for retirement. Wait, what? Add a Robinhood IRA on top, then they'll boost it by 3%. You can do that. And if you transfer in any retirement account, you get 3% on top of that. Is there a limit to the match? No limit. Robinhood Gold gets you the biggest contribution match of any IRA on the market. Sign up for Robinhood Gold at robinhood.com/boost by April 30th. Subscription fees apply. Investing involves risk. 3% match requires Gold for 1 year. From first match must keep IRA for 5 years. Match on transfers subject to additional terms and conditions. Robinhood Financial LLC. Member SIPC. kisa changu podcasts. kisa changu sthii leo tunaangazia kisa cha silas gethaiga ambaye alikuwa amezama katika utumizi wa dawa za kulevya ni leo nimetembea hadi katika kijiji cha gishira hapa ni katika eneo bunge lakupatanaatuelafaa asanti sana kwenye kisa changu ulianza vipi ama ya safari yako ya ya wa madawa ya ya ya, sana. Mm-hmm. Uh, mimi naitwa iras kidhaiga kutoka hapatisha na kusema ukweli mimi utumizi wangu wa dawa za kulevya na pombe ulianza kitambo juu nilianza nikiwa form one, that is, uh, hapo ndo nilianza kukuwa user. ile tu kuingiana na watu to fit in, alafu unajipata ushaanza kutumia na kuanza kutumia hin damu yangu ikavutiwa nikazipenda na story ikaanza kugeuka life yangu ikaanza kugeuka i started kugeukasls eh? na hapo ndio nilijipata katika shida na walimu na wale wasimamizi wa shule na nikiwa form fom t1 nikashikwa na sigara nikitoka kununua huko nje ya shule nikapewa adhabu ile wanataka, wanataka kunipea pnin yenye siku fil nawezana nayo ona mm-hmm. pale nishaanza ule ulea mtu mwenye hambiliki mm-hmm. so nikatoka hiyo shule nikatafutiwa shule ingine shule ya pili nikaendelea na kutumia sasa niko pale temp na tsa sl na iko town mm-hmm sasa tunatumia tunapitia majengo tunanunua vitu zetu hapo sasa kutumia kukazidi huko shuleni tumefanya vituko fulani tukapigana vita hiyo shule nikafukuzwa shule ya tatu nikaenda mi mwenyewe nikajifukuza hafta kukaa chini na kuongea na watu nyumbani sana wakaniambia juu nilikuwa nimabakisha mwaka mmoja peke yake nirudi nimalizie fmf mm-hmm. bataikkoroa yangu mi ilikua nataa kuchana na shule kabisa mm-hmm. so, ikanaa nikamalizandasl mm-hmm. nikamaliza mm-hmm. fmf iko hii ya nyumbani mm-hmm. kaanza kujaribu kufanya kwamba utumizi huu wa madawa je uliathiri ya matokeo yako ya mtihani wa kidato cha nne no, vibaya sana kwa sababu kulingana na expectation yangu mm-hmm. Nili, nilishuka chini mm-hmm. juu mimi nilikua nawacha ni, ah, yani, nisiseme nilikua nishames eh? mm-hmm. wacha niseme kulingana na kujipima kwangu mm-hmm. ningepata ah, nini ya kunipeleka yakunipeleka ampakunipeleka mm-hmm. ampss mm-hmm. ukiangalia hivyo zilikuwa mm-hmm. zimeharibu mm-hmm nilikuwa ilikuwa time mm-hmm. kila kitu ilikuwa ishaharibika aredi mm-hmm. s yes. sasa umemaliza umeanza ume, ulijaribu kuingia katika chuo mm-hmm. utaendelea na chuo ama kuliendajo itaendelea chuo nikamaliza mm-hmm. lakini kole hakuna ole hata moja niliwaimaliza mm-hmm. nilikuwa naenda nakosa motivation mm-hmm. ulienda, ulienda, ulienda college kama ngapi nilienda mm-hmm. eh, sasa nilikuwa najaribu tu kuingia ahali nijaribu kuona ile kitu naweza fanya nini ilekitu naafanya kajaribuoti u nikajaribu hata kura masimulianda a nilikuwa nimejaribu kufanya kufanyaahusiana a nichukue kose ya law mm-hmm. aweze kuniconnect niende abroad, mm-hmm. abroad nika, nika mm-hmm. uh, pia hiyo story ya abroad ikahata pia nikahata kwenda jeshi mm-hmm. so um, i think ni kama life yangu imekuwa ime yn yani awet mm-hmm. nnikaweza hope mm-hmm. so nikaingilia drugs kabisa sasahad mm-hmm. uh, hadi kafika pahali nikapelekwa sasa ya rihab yangu ya kwanza hmm. wakati a umefika sasa ni kupelekwa rihab ama kituo cha kurekebisha tabia hmm. je ni, ni wewe mwenyewe ulijitakia ama ni shinikizo kutoka kwa wazazi ama ilifikiaje aika kujitakia kwangu pale ilikuwa ni wazazi wanataka niende kwa sababu aredi awashaangalia watu nyumbani wanaona huyu mtu tukimwachilia hivi mm-hmm. sasa ashapotea kabisa mm-hmm. so hao ndo walikuwa wanafanya ya kujaribu kunirekebisha mm-hmm. kunirudisha sawa ili niweze kuendelea na maisha mm-hmm. so haikuwa ile ati nimi mwenyewe nimejitakia mm-hmm. kuenda hapanaulienda mm-hmm. mm-hmm. yeah. so, pale rehabu kwa muda upi na baada ya kutoka je utarudia kuendelea na, na, na utumizi wa dawa hizi pale rihab nilienda but bado nilikua na kiburi yangu ilikua najiona bado najua sana so um, after t3 months nikatoka rihab nikakuja nyumbani nyumbani nikajaribu kukaa bila kutumia Um, kitu miezi sita mm -hmm. then nikaanza kurudia pole, pole. Mm -hmm. an within like o an ahaf years mm -hmm. ilikuwa imebluu yote mm hapo -hmm. nikarudi ni kama ile wanakujanga inakuja na watoto wake mm -hmm. so ikaharibika kabisa nikatumia nikakuwa pedla mm -hmm. so nilianza kupata problems with the law mm -hmm. With watu waariaan mm -hmm. mm -hmm. kunatimwalikuanikujia na mapanga na marungu anasema mi ndonauzia watoto ao bangi mm -hmm. um, sio makarao sio nyumbani kila pahali huko na ma thin mi nikaanza kusikia kitu inaniita inanivuta inaniambia niacharena hizi vituindkalza mm -hmm. so nikaambia sister sistangu naambia budangu mi nataka nisaidiwe mm-hmm. nrmemba ni alienda akamwambia then akatumwa akaambiwa aenda umwambia akuja jisemee mwenyewe mm-hmm. nanikarudi na, nikakuakaambiabakawambwwahaa nika, nika, nika nika mm-hmm. na, mm-hmm. mm-hmm. kwanza aone mm-hmm. kama airl really unasikiliza kisa changu Podcast. then akaona enyewe ninisha ni amua mm-hmm. so akanichukua aka mm-hmm. Akani, wakanipeleka rhab mm-hmm. nikakaa for s months mm-hmm. na nikiwa huko ndani ya rhab nikapata jama alisikia nikiongea akaniambia kulingana na vile unaongea mm-hmm. vile unabonga ni kama unaweza kua mse mentor the yut akaniambia itakuwa poa kama utakubali uendo uanze na tit in, ile ya ci toenaunli si so, mi nikaenda nikafanya nikaanzaka kuongea tu na wasee hivyo kidogo kabla tufike hapo wakati umerudia e, madawa ya kule hivyo je ni nini hasa kilifanya urejelee na wazazi walichukulia vipi wakati wamekupeleka rehab mara ya kwanza umerudia madawa tena na sasa umerudi tena unataka kusema unataka kurudi kwenye kituo cha kurekebisha af ah, ah, tabia je ni nini hasa kilichangia mimi mwenyewe yaani ile tu naweza sema yni unaona kurudia, kurudia vitu inakuwa inakuangani kitu triki yaani hata uwezi jua venye umerudia mm-hmm. kwa sababu once mind yako maybe umekuwa idol mm-hmm. ama umekuwa hatahakuna you know, kitu unafanya haswa mm-hmm. akili ya mtu amezoea kutumia drugs umwambia arudi kwa drugs mm-hmm. a, so sana sana hata u, it take long back umetoka rehab uh, mara ya pili mm-hmm. uh, utaendelea kufanya nini ama utajishughulisha na nini utarudi kwenye college nikarudi uh, nikasoma nimerudi nikasoma certificate yangu ya kwanza in kwanzaiun nikafanya diploma mm-hmm. nikafanya certification mm-hmm na sasa napasu digri yangu inafanyaga mm-hmm. pia sana mm-hmm. fish farming mm-hmm. nimefanya hata kulima zingine, vitu vinginehotkacha kama vitunguu kot ya enda hata ni, na kuku mm-hmm. nimelishaa mm-hmm vitu hizo kujaribu ku, kujiweka on my toes ni not to attract that o je kipindi hicho cha utumizi wa madawa ya je unaweza tueleza u, ilikuwa ni takriban miaka mingapi na ni vitu vipi ambavyo unahisi ulipoteza sana kwenye maisham oh, oh, um, m miaka kama 14. Mm-hmm. Na, Uh, wache niseme iostaolife mm -hmm. ya kute mm -hmm. unapata ile unaweza te tu vizuri ili kupita y o awezi yenye ni then nitarudia like, unaona nilikuwa na chances za kuendama juu mm -hmm. ningekuwa jeshi mm -hmm. eh, All the I would have done, nilikuwa nazo na nilikuwa nimeplania zilinasomyif sahizi ni ku na kuanza kuendelea vile nilivyo mm-hmm. uh, uh, je unahisi hasani nini kinafanya vijana ama watu wengi wazame kwenye utumizi wa madawa ya kulevya um, watu wengi wanazama kwa madawa ya kulevya kwa sababu mm-hmm hawana kazi na ule ukosefu wa ajira unaleta shida sana kwa sababu most of thes people wenye hawana dou hawana pesa sana sana hiyo stress atataka kuenda kuidus akitumia na watu wana jaji wengine wanaanza kusema hiyo oh, pesa sijui angefanya nini but until you know that addiction ocurs in so many ways na most of the people sio kupenda kwao kuishi vile uh, you know, teis that need for a lot of awareness mm-hmm. across the country kwa sababu most of these people most of the talents out there zina west watu wakiangalia tu mm-hmm. lakini hiyo kujudje kila wakati judging the adicts kuwaona ni kama sio watu wamekomaa wamefika wame wame bei hizo vitu ndio zinafanya zinachangia sana kila wakati unapata kuna rkrut wapya wa waje katika safari yako ya utumizi wa madawa ni nani unahisi kwamba alikushika mkono alikuwa na wewe kwasa katika jamii watu wengi kwenye ambao unatumia madawa za kulivya wanatengwa je ni kina nani ambao unahisi walitembea safari hiyo na wewe Ah, mimi watu wa familia yangu mwanzo mm-hmm. uh, familia yangu ilisimama na mimi, vizuri sana hakuna mm-hmm. pahali walinipoteza ama wakaniachilia mm-hmm. kila wakati walinishika mkono mm-hmm. tukatembea hiyo safari kama nikiwa nikiwa nimejishikilia vyema na ninaonatawe mm-hmm. so, uh, watu wa familia kwanza anawezawapongezahao mm-hmm. uh, hao, ndoanawezasema wa kwanza mm-hmm. then kuna marafiki mm-hmm and other relatives mm-hmm. wenyew pia mtu anakuona gei wanakupatia hata that time ofday hata kukuambia yenyewe mm-hmm. im not jding you but hizo vitu unatumia hazikupeleki vizu. mm-hmm. vizuri sa so, unaona inakupea hiyo challenge na pia kukumotivate So, um, aahivi yes. sasa ni, ni nini unafanya kuhakikisha kwamba unawaelimisha ama kuwasaidia wale ambao wanatumia madao ya kulevya mm. na wale bado hawajajitosa na wanania a kujitosa katika eh, shughuli hiinahamasisha um, najulisha watu maovu yanayoletwa na drugs na ninaipeanga nikienda kwa wale watu nataka kuongea nao kama mwenzao juu sana sana ukienda kama umejitenga ni kama unahubiria jambo lingine kuwaonyesha ni kama hao ndio wako kwa makosa zaidi hawatakupea masikio yao wanataka friendly na mtu atawaelewa vizuri mtu atawaelewa vyema kwa sababu pia wengi wao siokupenda kwao kukua pale kila wakati ati anaamkia dawa anaamkia pombe anaamkia nini wangependa pia clean wa kae life mzuri nam je ni miaka mingapi tangu uache u- kutumia madayo ya kulevya na unahisi umepiga hatua katika maisha na hisi nimepiga hatua uh, siwezi kompea saa hizi na vile nilikuwa wakati nilikuwa natumia kuna ile peace niko nayo kuna ile mahusiano yangu na wengine yapo uh, na kuna c niko nazo saa hizi singekuwa nazo nikoshua singekuwa nazo so uh, siwezibkukua soba hata ukaenda ujipate umeporomoka pahali kumeenda vibaya pick dust off and pick again ukiwa soba unaweza kuo vyema na utaweza ku- kuelekea njia mzuri nam yeah. siku za usoni tutarajie nini kutoka kwal ah, siku za usoni mimi sasa napanga ni vile nitapata ma sana sana vile naona aane iko mbali sana in this contr na kuna mtu nayo so nikipata watu patnes naoich najua godata godatables nitapata mm-hmm. I can do that na kujaribu kurichuyo mtu kona hiyo roho yakubadilikaahicho ni kisa cha silas ambaye alizama katika utumizi wa madao ya kuleva kwa takriban miaka na ni miaka, mine, na hivi sasa ni miaka tangu wache, e, kutumia ya kulevi kwamba siku za usoni, anahakikisha kuwa, atakuwa, zaidi za anahakikisha zaidi kuhamasisha vijana katika utumizi wa madawa ya kulevya vilevile anasema kwamba serikali inapaswa kupiga hatua ama taifa kupiga hatua katika eh, juhudi za kuhamasisha vijana katika utumizi wa madawa ya kulevya miye ni edwin mbogwa kutoka katika kijiji cha gishira eneo bunge la teto kaunti ya nyeric but if you sign up for robinhood gold's ira with a 3% match you can get up to $195 for the 2023 tax year oh yeah sign up at robinhood.com slash boost by tax day to get the biggest contribution match on the market subscription fees apply you know you investing involves risk 3% match requires gold for one year from first match must keep ira for five years robinhood financial llc member sipc