Na leo katika makala ya uchumi na biashara tunaangazia hatua ya baraza la mawaziri kuondoa marufuku ya kuzalisha kilimo kwa kuboresha mimea kwa njia ya kijenetiki yaani gmo napata fursa ya kuwashirikisha wakulima je wewe umepokeaje taarifa hii nilipokea kwa furaha sana kwa sababu ilikuwa imepitwa na wakati tunlikuwa tumepanda kitambo nataka mbego ya gm nipande kwanza nataka aiih kwa hivyo tunataka kubanda gmo kwa sababu moja ni mambo ya magonjwa hiyo ndio shida ya pili tweets. kupalilia haina karama sisi tumesikitika tumepata kuwa na maswali ya yeah, kuuliza serikali kwamba wakati ule wa mbele walisema kwamba hiyo chakula inaeneza kanza na sijui ni hatua gani wamechukua mpaka leo hii wanasema kwamba ni vizuri kwa mtu kutumia atujapatiwa jibu kamili kwa nini leo wanasema tupande a, a, wakati tunapanda hizi mmea ya gmo inakaa muda gani na wakati tumestock ni mambo ya bayo inamaanisha kuna mutation bado itafanya na hiyo mutation ikiendelea kufanya wakati tumestock si inaweza kuwa hadhari tena kwa mtu yule mwenye atatumia hii chakula Aflatoxin, haitakuwa iko hakuna hiyo ndio zuri ya gm basi tunakaribisha lakini wakulima wenzako wanaofia kwamba labda ikamfaidi tu yule mlaji lakini wewe mwenyewe huwezi kupata faida ni kweli hiyo chakula itakuwa ya kwa wingi lakini sasa itatuharibia soko kama wakulima mulaji sasa ndio atafaidika lakini yule mwenye e, anakuza nafikiria atapita process. na kwa sababu ni mambo linaybayo inafaa ina, najua itatumia dawa nyingi ndipoza ifike aurit iko faida iko faida kwa sababu gharama ya kutumia kwa sababu mahindi ya kawaida tuna shida ya kubalilia Chemicals ya kutumia inat mkulima sana wameafekti tunataka kuondoa mambo ya kusr shamba na l tunapata skin si hiyo ndio shida ya maindi ya kawaida kwa sababu tunatumia l ambayo ingine imee engine hatuelewi wakulima wetu hawana awareness wajeelezwa vizuri kulingana na gmo kwa miaka mingi wakulima mmekuwa mkishinikiza kwamba bei ya mbolea ipungue serikali imetoa mbolea nafuu na vilevile imetoa sasa binu ya gmo yani ya kijenetiki uoni kwamba inakinzana mbona wakati ule mlikuwa mnateta sahizi mnakubali gmo inakuaja na kuna mbolea nafuu ya ruzuku inakinzana ni kwa sababu serikali ilisema kwamba itameka zile na hapa wanatupatia vitu ambayo tutapanda kwa miezi mbili miezi tatu kwa wingi inamaanisha kwamba sisi kama wakulima ile kazi yetu ya ukulima itakuwa na mambo ya chakula ambayosi tnda na afya ya mwananchi lazima wataalamu watueleze vizuri kwamba ni halali sisi kutumia hizi chakula na kama sio hivyo sasa sisi kama wakulima itabidi sasa tuende tusimamishe kwa sababu ni ajagani tumbo ishibe na baadaye hupatikane hospitali kwa muda mrefu wa hospitali tumeenda maemna kuhusu mambo ya magmo kenya begake hapa ndio hawachakubali mambo ya gmo lakini nji zingine majirani yetu wengi wamekaribisha mambo ya gmo na wameona faidpia wamesema kwamba mbegu ya pamba itakuwa ni ya kisasa ambayo pia imezalishwa kutumia binuo ya kisayansi utakumbatia pengine kilimo cha yeah, pambakilimo cha pamba, ja pamba. nikipata shamba nitaenda yeah, nitaenda kupanda pambam hey, pamba kwa sababu tuko katika kilimo biashara na hiyo ndio biashara ya yeah, zile za pamba ni kwa sababu labda hiyo itafaidi kwa sababu itakuwa kwa wingi hizo nguo zitakuwa kwa wingi itasaidia ile sekta ya, ya usalishaji ya hizo sehemu lakini hii ya chakula hapana uh, bado tunauliza maswali hatujakubaliana mm. naye vizuri mpaka tuelezwe vizuri kwamba itakuwa ni afueni kwa afya yetu na haitakinzana na ukulima ambaye sisi tumezoea kama wakulima wa nchi yetu ya keya utaambiaje wale wakulima ambao wanakataa nataka niimize watafute mashauri kutoka na watu kama sisi ambayo tumeelewa e, na watu wetu sana sana wanaenda na uforia watu wengi wakikubali wataenda wote hiyo ndio shida ya mkulima ya kenya kenya mimi nataka niseme tu ni kwamba watupatie zizi wakulima nguvu ya kutosha walete pembejeo watushukishie hii mafuta ya diesel ili tutoe chakula ambayo ni chakula ambayo tumezoea kwa mili zetu iweze kuwa nyingi katika kenya yetu na isambazwe kwa zilo sehemu ambayo ziko na kame katika kenya yetu hii lakini hii yenye wameleta hii bado nae, bado na maswali naye hatujakubaliana naye ni kwa sababu nafikiria ni jambo ya usayansi na nafikiria kukamilika lazima kuna kuna hiyo hiyo hiyo chakula chakula itapitia itapitia hata kwa mwili ya mtu bado kuna process, hiyo chakula itapitia. na ndiyo madhara katika afya yetu kama wananchi awali tulikuwa tumezungumza na waziri pamoja na mtaalamu wa mimea katika kaunti hii hiizokumuuliza tu iwapo kuna tafiti ambazo zimefanywa ubora wa mazao ambao unazalishwa na mimea ambayo yamezalishwa Njia ama gmo na vilevile ni vipi mimea hayo yanaweza kukabili wadudu na kiangazi katika maeneo ambayo kumeshuhudiwa kiangazi katika taifa hili na vilevile i mimea gani ambayo kenya inaweza kupanda ambayo mbegu yake imezalishwa katika njia hiyo ya kisayansi kajia mi naitwarizomawaziri wakilimomfuguvuv na maendeleo ya vyama vya ushirika ushirikanznt nakusema ukwelihi mambo ya gmo ni kitu kama e, watu wengi hayoelewi gmo ni nini lakini gmo ni mimea ambayo imetengenezwa kupitia kitu inaitwa bioteknolojia na bioteknolojia huwa inachukua yale ama vitu mzuri mimea, ama yenye iko kwa mmea ama zina, zenye zina, zinaweza kuzuia vitu kama magonjwa ama kusaidia mmea kustahimili hali ya kiangazi saa zingine hata wadudu na hii jeans, ama, ama ama hiyo hiyomzuri yenye iko katika uh, mmea inawekwa ndani ya hiyo mmoya ili mmea uweze kujikimu katika hizo, hizo hali na katika kenya kuna majaribio imekua ikifanyika kupitia what call confined trials. kuna mahindi inaitwa inaitwa bt imewekwa ndani yake inasaidia kupambana na na mdudu anaitwa pia inaitwamwkwatniyktasada pmbn nmdudunitaitoke mwaka huu pia sahi tunaongea juu juu ya ya ya security kwa kwa biotechnology like like from the other protein protein like na ikawa kwa mahindi kiwango inakuwa hata kuna ambayo iko un ambayo tunaita h tunaweza chukua zenye zinabeba hiyo on sasa na inawekwa kwa mmea ili kuimarisha hiyo kiwango ya on yenye iko ndani ya mmeaiwa taifa itafikia maali ambapo tunazalisha pema zao zaidi soko iko namna gani nje ya kenya ausefosition sout aiaa ambayo uh, umesikia kuna usalama ya chakula ya mbele hiyo sababu vile inabadilika kama hiyo, sasa kati ya mayoia a usalaaalana baiti apnfuwa cala atia al0 vile tunaweza pambana na mambo ya uin kenyaptumigm basi kutoka kwangu hapa hayo yamekuwa ni makala uchumi na biashara mie ni matindima nikiwa gatu zilatanzoia imekuwa uchumi na biashara pdcast