sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia kilimo ni uti wa mgongo wa uchumi wa taifa la kenya huu ni msemo ambao umesemwa ukaradidiwa tena na tena na ni ukweli mtupu kwamba taifa la kenya bado linakumbana na baa njaa miaka nenda miaka rudi zaidi ya nusu karne tangu kupata uhuru ni jambo la kusikitisha na kufedhehesha mno kwamba wakenya wanaangamia kutokana na makali ya njaa na hata katika baadhi ya maeneo kwenye mvua tosha ni swala linalofaa kutufikirisha sana mojawapo wa matatizo yanayetufikisha hapa ni kutegemea mno mmea mmoja mahindi ni tokako kuna imani kuwa mtu wa kila chakula kingine wakati wa chajio kando na ugali basi yule kalala njaa kilio kinachosikika wakati bei ya unga wa ugali inapanda kama ilivyo sasa ni ishara tosha kuwa kama taifa ugali umesalia kuwa chakula cha msingi kwa wengi wa wakenya na si makosa hata hivyo ninasema ipo haja kwa wakenya kupanua wigo wake kwa aina ya mimea tunayokuza na kutegemea kwa lishe tukumbushane enzi za mababu zetu wakati vyakula asili vilikuwa vimepewa kipaumbele vyakula hivi asili na vingine vingi cha kuridhisha zaidi ni kuwa vinakuzwa kwa muda mfupi zungumzia nyingi za aina za mboga za kienyeji viazi vitamu mihogo ndumaa aina mbalimbali za maharagwe viazi mbatata na kadhalika wakati huu mabadiliko ya tabia nchi ni gumzo kubwa kote ulimwenguni kuendelea kuzorota kwa viwango vya rutuba shambani na kuendelea kuharibika kwa soko la mimea kama mahindi na miwa ni muhimu kwetu mimi nawe tuanze sasa kukumbatia mimea mingine ili kupunguza utegemeaji mno wa mmea mmoja ndiyo serikali inaendeleza juhudi kuboresha kilimo cha mahindi zungumzia kupunguzwa kwa bei ya mbolea na pembejeo muhimu kwa upanzi wa zao hilo na kadhalika lakini ninashawishika kusema kuwa mabadiliko hayo hayatoshi kuafiki ujitoshelezaji wa chakula nchini kenya kutokana na maswala tofauti kukiwemo kuendelea kuongezeka kwa idadi ya watu tumeona juhudi za mno zikiendelezwa na serikali za kaunti kuwapa mtisha wakazi wake kujitosa katika aina nyingine nyingi tu za kilimo yani diversification, na hiyo ni hatua nzuri na inayofaa kukuzwa zaidi na zaidi ili kuhakikisha chakula kimezani na vile vile mapato yanaongezeka kutegemea mno mmea moja ni hatari mno kwa taifa lolote lile wakati ni sasa tukumbatie mimea mingine zaidi ya mahindi ili kuimarisha uwezo wetu kukabili baa njaa ambalo limeendelea kutuzonga kwa jamaa zangu chajio sio ugali tu na hilo ndilo sepetuko jina langu ni sakali dalmas sepetuko kurunzi ya falsafa falsafa ya matukio hadubini ya uhalisia