I really want to be the first kenyon to do that i want to be the first kenyon to just win a grandslam in the sceners and being world number 1 so that's why i said i will never change my nationality aljiskiajekuhu alipokona whimlidon mkishinda balisikia <laughs> vizuri yeah. shida ilikuwa tza ukazikuwalionyeshatpiaali aona madwalikuwa nai wanji enye aiua naisaidia asante sananakumbuka mlieod atamkiwa na balozi wetu kulespisu aliusaidi yeah. eh, <laughs> eh. eh. ah, well, ni mzuri sanaumshukuru yeah, nice yeah. yeah. yeah, e, well and... anazungumzwa kila kona ametajwa kila pembe ya jamhuri ya nchi well for me uh, reaching where i've reached now it's just the beginning i don't take it like it's amuch of a success because i still have a long way to go and uh, you see for me i was able to achieve this at 18 years old mm. this year that's when i broke through uh, making history and all that so that's why i'm saying it takes time and pg huyo si mwingine bali ni angela ukutoi uh, ukutoii vipi kuhusu safari yake hadi sasa itf training itficent naenda kwa competition kama hizi sasa tukienda kwa competition kama hizi na wadirekta wangu tunaangalia tunaona vipaji vigani viko pale na kupitia sasa e, e, e, trip kama hizi tukaona huu mtoto wetu anje la ukutoi na tukakaa chini kwa ile itf training itfcent akuruhusiwi kwa sheria akuruhusiwi mtoto mwenye yako chini ya miaka kumi malezi yake amekuwaje angelo ktoi na rosilida asumwa ni watoto wa msichana wangu mkubwa um, alipata mimba kabla ya ndoa uh, alafu akaenda pumwani kafanyia operation lakini ikaenda vibaya uh, from there akapelekwa kinyata icu kwenda kumwangalia tukapata lihaga Grow up uh, having much, but like we kept uh, believing that one day we are gonna make it. And uh, the journey with my grandmother, also it wasn't easy. I mean, she stood up as a grandmother, as a mom, and as a father in one shoe. So everything was really tough for her, cause she had to take care of four kids. On her own, and we were still babies, so like it was not really, really easy for her, because she also had to go for work, then come back, and at that time also her daughter, who uh, was sick, who had to use oxygen, the tube thing, so at that time she had a lot of things to deal with, like five kids before uh, our aunt, her daughter died, Phoebe, so at, at times she had to. Leave me and me and Rosie at home. who we were still young to take care of uh, Phoebe, and we didn't know what to do. She just told us just keep her company, make her like smile and talk. And she had to like lock the door so that we don't go out because kids run everywhere. vipi kuhusu ndoto na matamanio yake ya siku za halafu that's why iam saying i kept the positive mindset and i really mm. wanted to just be the best i can be to make my grandmother proud and i know this is just a step to greater things and uh, for her she, she has always wanted to see both in the tv mm. playing in the grandslav whali well, gani msikilizaji karibu kwenye safari hii ijapo fupi ya makala maalum chozi la ukutoi naitwa hasan mwana wa ali like zilikuwa ni mbwembwe mahanja na madoido pale ambapo mkenya angelo kutoi alipotua katika angatua ya jomo kenyatta jijini nairobi baada ya kutoa ushindi kwenye mashindano ya tennis duniani maarufu kama wimblidon hii ilikuwa ni kwenye chipkizi kitengo cha wachezaji wawili maarufu kama doubles. ambapo kutoi alishirikiana na rosi mari iup wa kutoka nchini uholanzi kila mmoja kwenye mitandao vyombo vya habari maafisa wa michezo wakimngang'ania mtoto huyo a kike kama mpira wa cona uh, we've seen angela from the time she was very very young uh, the time she took the racket and we're happy that jo who started her off is right here and i's been a long journey but what weare telling everybody angela has just reminded us what sport is all about how i can inspire the country i can inspire everybody what most, uh, the most important thing is to put effort enjoy it and we've seen, uh, angela grow we can't believe when we see angela fieldin interviews in uk playing very confidently giving aces in grandslam finol weare just proud of what she has done angela as it can be done so anyone who is out there just pick your racket play enjoy and you never know you might be the next angela pasina kumsao aliye kuwa michezo daktari amina mohammed First of all, congratulations, my dear. I'm very, very proud of you. I still remember the day that you came to Kasarani to visit with us and the discussions that we had, so we're really proud of her. I think she's inspired the whole nation and uh, she'll continue inspiring all of us. I think the idea is to identify talent. Huh? hi ushindi huo ukutoi ulitikisa nchi nzima bara zima dunia nzima hadi zikaanza kutolewa kushoto kulia aliyeongoza hadi hizo ni mama amina mohammedanela whhh Her for the US kama tulivyowaja sisi ni wasahaulifu mno zikasalia ahadi zikasalia ndoto za linacha hekaya za bunuasi wanahabari nasi pia tukajisahaulisha tusifuatilie ahadi na kauli ya wizara kumbe anaumia nani huyo angela okutoi kuumia huko nilikupata kwenye mahojiano ya kipekee niliyofanya na angela okutoi akiwa na dadake pacha rosilinda asumwa na kocha wake thuku rugoi katika nairobi lub makala haya yamefufuliwa kwenye uboho wa mifupa yangu alipokuwa akiojua waziri mpya wa michezo ababu na mwamba akiwa mbele ya kamati ya bunge iliyokuwa ikimpiga msasa ababu aliajabia ushujaa wa angela angela okutoi is now winning eis games at the very top level the other day she became the fseyan to win the doubles at wimbledon she won the the singles at the australian heinle attheuiehose ae talent for us eis odiv diphiso heoucench toheji atamfanyia nini mwanamichezo huyu na pia tasnia nzima ya tenisi tumpe muda zitakuwa simulizi zangu za siku za halafu wakati nikimsubiri angela ukutoi ili ni mhoji nikafanikiwa kumpata kocha wake bwana thuku thukurogoi ambapo mwanzo nilitaka kujua alivyokutana na ukutoi angela ukutoi anazungumzwa sana wewe ukiwa kocha wake huyu mtoto ulimwonaonaje kuaje mkakutana naye na ukajua hapana kipaji hapa hapa hiyo ilikuwa, ilikuwa 0 polepole pole, ni kumradhi apo ilikuwa ni 213 hiyo mm-hmm. ilikuwa ni kwa mashindano inaitwa mm-hmm. hii mashindano inaitwa zonals eh, ni kama zone ya east africa wanakutana mm-hmm. na wanacheza baada ya kucheza wanaenda sasa kwa africa nzima mm-hmm. sasa kwa hii zone si, eh, kama kocha wa itf training itficent mm. naenda kwa competition kama hizi sasa tukienda kwa competition kama hizi na wadirekta wangu tunaangalia tunaona vipaji vigani viko pale na kupitia sasa e, e, e, trip kama hizi mm. tukaona huu mtoto wetu angela la ukutoi na tukakaa chini kwa ile itf training cent akuruhusiwi kwa sheria akuruhusiwi mtoto mwenye yako chini ya miaka kumi Aha. kukua pale Aha. sababu gani kwa sababu tunaamini bado mtoto ako miaka kumi ama chini anahitaji mzazi wake hmm. wakuwe naye pamoja hmm. ndio aendeleze kulea sasa angela ukutoi alikuwa sasa tunapashwa kumuchukua kuje kwa hii ITF training tfen hiyo ni 14 hmm. na angeakuwa na miaka kumi sasa pale tukarudi na direkta wangu tukakaa chini kazungumza sasa e, maafikio ilikuwa ni sasa tukingojea miaka miwili na najua e, nchi nzima imeweza kusikia adidhi ya u mtoto e, maisha yake imekuwa aji akiwa mdogo e, maangaiko amepata akiwa pale mdogo mhali mm. e, yanakaa kila kitu imekuwa ni maangaiko na kupitia hapo tukasema tukingojea hii miaka miwili tutampoteza hu mtoto hata kuwa kwa bado kile kiwango tunataka mm. sa tukasema wacha tuongee na uh, uh, wakubwa wetu pale london uh, ofisi ya of international Tennis federation nd ofisiyaaaiikond tuongee na wakubwa wetu pale london tuweze kuwaelezea hii na ni kesi moja tu haijawahi kufanyika kwa itf center yoyote hmm. tukawaelezea na wakaweza kuwa pamoja na sisi na tukaweza kuwaonvins kwamba hu mtoto ni lazima ikuwe tu ni sasa hakuna njia ingine na tukaweza kushinda uh, ile discussion na mtoto akakuja 2014 na kuanzia 2014 angela imekuwa ni project ya itf trading center na wameendelea kuikuza kufikia sasa hivi sasa mali tupo leo baada ya simulizi zote hizo rogoi akanipasui tutazungumza naye na kuna mengi ameyapitia hayo ulioyasema na, na mimi wa wanawambia watu siku zote poverty is the best incentive to creativity kama wanavyosema kwenye kitabu kile cha the burdens lakini ochi nikikusikiliza ukizungumza huyu angela katika vyombo vya habari ana, ana, ana, anazungumzwa sana si magazeti si redio uh, si televisheni hili swali lazima nikuulize mkenya tunamjua na chochote kile mtu akitiabidii lazima awe na kitu mfukoni ile riziki na ukubwa ile jina la nje ukutoi na hata alipokwenda mashindano kama wimbledon wakashinda ile ilea lile wengi wanahisi kwamba mfukoni akaunti zilijaa senti lakini wamenaambia ni picha tofauti sana kifedha bado anahitajia wadhami huyu mtoto wetu kusema ukweli na hakuna kitu ya kuficha tangu kwa sababu alianza eh, februari kucheza australian uia uiae ndio slam ya kuanza mwaka ndio akaendelea kwa french open ndio ya pili akaenda i ndio hiyo ya tatu US open ndio ya mwisho sasa na kwa hizo zote watu wakimwona pale kwa televisheni kwa magazeti jina iko facebook iko twitter mali kila mahali watu wanaona s hey, pesa ni mingi sasa imekuja kwa u mtoto na hivi vitu zinakuwa rahisi lakini kwa kusema kweli kuanzia kwa mfuko wa kocha kufika kwa mfuko wa mchezaji amna kitu hmm. amna kitu kimekuja na ni kujitolea tu kwa mchezaji na kwa kocha ni kazi ya kujitolea na kuanzia hata ile siku eh, kumekuwa na kikomo ya itf Trading center ile ilikuwa hiyo e, ni kutoka covid kufikia sasa kocha ni kujitolea mchezaji ni kujitolea kwa sababu kuna kitu pia inaitwa player allowance sio coach allowance tu ndio inakuwa kwa, kwa michezo kuna kitu inaitwa player allowance amna chochote kinakuja kufikia sasa kwa sababu e, naweza omba wadhamini kwa sababu sahii tuko na pathway mara mbili hii safari inaweza kuelekea akakuwa sa kiharaka safari ya pili eh, path ya pili anaweza sasa kuenda shule then ajaribu akimaliza shule ama akiwa shule mm-hmm. lakini kwa sahii kwa sababu ya fedha azionekani mahali popote zinakuja sasa lazima hii januari tuna, tunaonelea atakuwa anaelekea shuleni eh, amerika ndio sasa akiwa shuleni acheze hizo kompetition za shule around may anajaribu tunapanga tunapanga kama hiyo professional hiyoosionatr kama kutakuwa na pesa wadhamini bado tunaomba serikali national olympic Committee, kila mtu kama kunaweza kuwa na finances sasa tunaweza bado jaribu kuwa akiwa shule pale anaweza kuwa anajaribu bado kuwa anafanya hizi competition mm-hmm. lakini kiukweli ile njia ilikuwa inaweza kuwa rahisi ni tupate commitment ya, ya pesa kiwango fulani ya kusema eh, hii mwaka for the next nex to s years tuko na pesa fulani zitafanya anyela aende immediately mm. alafu kama ni shule shule atafanya online hiyo ni kitu rahisi ya kutafuta structure ya online alafu afanye na akifanya shule bado ata mm. sasa hapo ndio tunaafikia kwa saa hii kwa hivyo mambo ya fedha hiyo bado kufikia bado ni matatizo kwa hiyo tukimaliza hayo mahojiano na ujumbe gani kwa naye kusikiliza una ujumbe gani kwa a wadhamini una ujumbe gani kwa haya mashirika wizara manake habari tunazozipata sivyo on ground mambo ni tofauti kabisa una, una ujumbe gani kwao manake akialikwa angela katika hivi vikao na sherehe kama mgeni watu wanapewa medali anahusika lakini yeye yeah, anaondoka mkono mtupu una ujumbe gani ni aniaibu a nchi nzima e, nimefanikiwa zaidi na mungu ameniwezesha kuweza kutembea hii dunia na zamani nilikuwa nafikiria kenya ni nchi ndogo lakini kenya ni nchi kubwa zaidi hii afrika na hata dunia nzima tuko na pesa ya kutosha na hapa nje meseji yangu ama ujumbe wangu kwa watu wanaosikiza pale nje tunaweza saidia dada kama uu wetu kuweza kufika kile kiwango anataka sasa hivi isikue eh, yenye inachukuliwa ni, ku, ni juu ya pesa kwa sababu pesa fulani imekosa sasa tunachukuatunapashaatu chukue ni hii ndio alikuwa anataka hiyo ndio tunaenda nay kwa hivyo ujumbe ni mtu yoyote pale nje anaweza kuwa mdhamini wa mchezaji wa hii kiwango isikue ni kubahatisha ikue ni kitu inaeleweka kitu inaweza kukua miaka fulani kocha huyu anashangaa ni kwa nini wakutoi si balozi wa kenya pamoja na ukubwa wa jina lake ndo ambiwa mfalme hatambuliwi kwau nyumbani langu jicho rogoi mwenye ndoto sihaba alinihakikishia kuwa ipo siku naweza penda kukaa kwa kiti cha grandslam mm. kuna box inaitwa player box mm-hmm player box ni ukikuwa pale grans hmm. kuna mchiz, kila mchezaji kama ako kwa grasl anapewa uh, watu fulani kadhaa ako na pas ya watu kadhaa mm-hmm. na wanapewa mahali pa kukaa sasa weo ukikaa hapo unaweza shangilia mchezaji wako unaweza fanya chochote unataka na mchezaji wako hmm. kulingana na sheria za international zaaanel anajisikiaje kutamba duniani kwa kutoa taji la wimblidonwel for me uh, reaching where iave reached now it's just the beginning i don't take it like it's mach of a success because i still have a long way to go and uh, you see for me i was able to achieve this at 18 years old mm. this year that's when i broke through uh, making history and all that so that's why i'm saying it takes time and progress so if you're not able to see any progress now don't give up uh, just keep believing in yourself and uh, always have a positive mindset a philosophy that i usually tell myself is a negative mind will never give you a positive life pamoja na omaarufu wote huo mfukoni hana hanani akiulizwa haungami akikopwa anatokwa yeah. na unga mgongonia nilikua nazungumza na och na hili ni jambo ambalo nitalifuatilia kwa ukaribu sana mm-hmm. wajua mtu akikuona wa kwenye tv kwenye magazeti unazungumzwa sana kwenye mitandao you are mpaka mawaziri wana wanakuja kukupokea isukuti zinapigwa wa mbalimbali hapa tupa kwenye nirobl nyingi unakwenda lakini kauli alionipa kochi senzuri, <laughs> <Maziline>. <laughs> fanyika, si nzuri akaunti zako ni nini hiki kinafanyika nji sijui aii In because also me I don't really know because you know ever since I was not even when I was young yeah. even when I was like 14 years old to now yeah. I've been bringing a lot of gold to this country yeah. a lot of gold silver or bronze but I've been coming with trophies here mm. but I don't feel like they really like now I think there was a function in Eldoret and they were trying to like uh, support or give something to those who came with trophies and all that mm. and I saw some got some checks but you see for me on my side I came with a gold medal from wimblydon yeah. and also from canada just this month but nothing came i, I didn't get anythingd iosukutiwalikuacha yeah. hivo yeah which is sad like si chukuli vi baya but pia mnafaa kuangalia other sport not just running or basket Football. or vall yeah mm. we also have tennis like for me i made history like first thing likeits 4iaiwaikuwakaipokea viuiwniliona ayo mapokezi na sherehe zilizofanyika hata karibu nije nikuombe mkopo juu ya hiyo sababu unaweza kuta an othershata kama kuna hii boxa msaujinake very good boxa mkenya i thin sain so, yeah, the stet ike thati pianabah inaweza kuwa ninaession il So ios really like like wakikimbia kwa mfano ukishinda yeah. gl milioni ukishinda silv exactly. lakisabaukishinda yeah. zlakiniiawazunumwaungmzio no, yeah. mzuri sa really yeah, really, no watu wengi watakwitahata mm -hmm. wataendelea wataona hey, tunafanyyote na kuna kitu enyea <laughs> <laughs> a tenisi mm. <laughs> no. ya uh, wimbledon australian open miami na us open wakati huu atakuwa amekuwa mtu mkubwa na kujisimamia na labda namwombea afanikiwe kabisa awe kama kina serena williams na nayomi usaka na wengine uh, ambao wamefanikiwa sana itakuwa ni aibu kubwa sana kwa serikali ya kenya kujivunia kipaji na ndoto ambazo hawakuzisaidia hata kidogo hawakupalilia nilimuuliza angela hili swali na nayona maono yako wajua waju labda umri wako na jinsi ulivyo huja kwenda marekani nikawa namwambia ukienda marekani unavyokwenda kule upwezekano mkubwa hata ukabadilisha uraia na naakata katakata kata. kwa namna unavozungumzauwezekano labda hata mlezi wake nyanyake hana raha na ilivyokuwa upo uwezekano mm. kwamba anaweza akabadilisha urahia lakini ananalipenda taifa la kea a mm. anapenda anda ka hau naatabadilisha uraia ikasabau nyake abbi kdaahta vigumu ptaatada mrefu ai iil angependa ileileaua kama mchezaji ungependa sana ku, ku, kuonekana kwamba umetoka kwenye taifa ambalo kidogo alijafanikiwa kwenye tenisi hmm. na umefika kiwango cha kucheza viwango vya juu daraja la juu zaidi la tenisi itakuwa ni ndoto kubwa sana ambayo imefanikiwa ameafikia malengo kwa hivyo atajivunia sana kwamba ingawaje taifa langu alizonisaidia lakini napenda sana kwamba nimetoka kule chini kenya na nimecheza huku juu atakuwa nawapatia motisha vijana wadogo na wasichana wadogo sana ambao wako hapa nchini kenya wajue kwamba siku moja na sisitutacheza katika daraja la, daraja la juu kama n na hivyo watakapofika pale juu kama vile mimi nimekuwa hivi, hivi maajuzi amejenga uwanja wa kwao karibu na kijito kinaitwa hicho ni kijito kinachounganisha channel amejenga uwanja wa tenisi hapo akiwa serbia kwao hmm. anafanya mazoezi hapo lakini kama hayuko wachezaji wengi niliona wachezaji wengi sana wakifanya mazoezi pale ndio hali halisi halisiyahe kabla ya kuagaana nasta huyu nikajitia mtegoni kwa kuuliza wangekula nini ili walau nikanunue bajia maana mfukoni nilikuwa na shilingi alfu moja pekee nikihofia kuwa ningeambiwa chamcha ni shilingi alfu tano kumbe Thank you guys. Let's go kula chapa eh. ni um, yeah. <laughs> <laughs> nikoomee hapo kwa sasa naitwa hasan mwana wa ali natumai angela wakati ujao nikikuhoji tena utakuwa ni enjo la haswa kwa maana ya malaika na anji una ujumbe gani kwa wanawe kusikiliza wa kenya na wamerika wa wanaokutarajia <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ah, kwa wakenya natatukuwashukuru sana ku, kuni supot following up on me and uh, tring to char me up on uh, social mediayanguuna <laughs> <laughs> <laughs> kumbe una ubaguzidakudanganya eh? <laughs> ah, ah, hapana mi nataka tu kuwashukuru na, na, na asanteni sana and keep up, yeah. hmm. wakati ulisin amen ya kuja kufanyia mazoezi hapa nairobi club mm-hmm. uh, na hata hizo serena ies Yes, okay. okay. yeah. eh? mm. naitwa hassan mwana wa ali na haya amekuwa makala spesheli chozi la ukutoi angela amefanya tu, yani tutainuka naamini na tutainuka angela amefanya tunashulikana tuko na friji tuko na kitu yenye atungekuwa nayo tuko na washing machine hatujawahi fungua lakini iko mtoto wangu aliniambia hiyo wacha tu utafungua saaili uko na nyumba mama na utakuwa unafua mara tatu kwa wiki wacha ikae hapo wacha nicheze wacha nicheze mama utafurahi huyu upo ndi ananiambianga utafurahi hii maisha unakaa hapa hapa hivi hiyo utakaa na mi napiga magoti chini namwambia na, na mungu akusikie aliye juu kwaheri