Los mejores viajes nacen en la carretera. Pero este comenzará en tu mente. ¿Escuchas ese rugido? ¿Sientes la experiencia de poder? ¿La emoción de la libertad? Ya estás preparado para vivir tu nueva aventura. Nueva RAM 1500. Hecha para vivir. RAM es una marca registrada de FCIU SLRC. asanteni sana wasikilizaji leo hii nina furaha huwa naye mwanahabari nguli kutoka taifa la tanzania ndugu golackhall ni mwanahabari sugu mwanahabari ta, mwenye tajriba amefanya kazi hii kwa miaka mingi yeye ameajiriwa na kituo cha azam tv kule tanzania dar es salaam na yeye ni mwendeshaji wa kipindi maarufu cha diplomasia ambapo huwa anaangazia masuala kadha wa kadha ya matukio ya kikanda kule afrika na kote duniani asante sana ndugu paul kuwa nasi kwenye pasti ya kulikoni siku ya leo nakushukuru sana profesa asante dugu uh, goodlack hebu tueleze kinagaubaga ulianza wanahabari wako bipi na mbona umependelea sana kazi hii kwenye kipindi chako cha diplomasia uh, <laughs> niseme tu kwamba kwanza ni kazi ambayo ninaipenda kama ulivyosema nilianza uandishiwa habari miaka kadhaa iliyopita na nilipata bahati kuingia moja kwa moja kwenye chombo kikubwa cha habari kama vile asamtv nikiwa tu nimemaliza masomo yangu ya chuo kikuu maana ya masomo yangu ya shahada ya kwanza kabla sijaendelea na masomo yangu ya shahada ya umahiri katika masuala ya uandishi wa habari kwa hiyo nimefanya kazi hii kwenye vipindi mbalimbali vya habari na matukio nimekuwa mtangazaji kinara katika kipindi cha asubuhi cha chaat cha halikadhalika kipindi cha diplomasia kama walivyosema kipindi ambacho kinaangazia masala mbalimbali mbali ya diplomasia lakini pia nimekuwa moja ya, ya, ya wasomaji wa tv kwa hiyo kwa hapa nchini tanzania huenda wengi wanamifahamu lakini kwa katika, katika ukanda huu wa afrika mashariki labda kwa uchache nchini kenya ambako ya, mwaka 222 nilikwenda kuripoti uchaguzi mkuu ambao ulikuwa ni, ni uchaguzi wa kihistoria kimsingi uchaguzi ambao ya, watu wengi sana waliofuatilia kwa maana ya kwamba tanzania kenya na nchi nyingine zote za afrika mashariki ko kiufupi ni kazi ambazo zimekuwa nikizifanya katika mwandishi wa habari asante sana kwa uchambuzi huo na sasa tukiangazia masuala ya kikanda kipindi chenu ni maarufu sana diplomasia kwenye azam tv kimeenea kote afrika mashariki na duniani nzima kwenye mtandao kihalisia kipindi hiki kimekuwa kwa muda gani na chanzo chake uh, haswa ni kipi chanzo cha kipindi ni wazo langu mwenyewe uh, baada ya kuona kwamba kuna haja kubwa ya kujua miundo na mifumo ya diplomasia ya dunia namna ambavyo mataifa mbalimbali yanashirikiana ya ajenda kubwa ambazo zinatawala ulimwengu na namna ambavyo zinabebwa na mataifa mbalimbali mbali. lakini pia diplomasia uh, no, kwa upana wake watu waweze kufahamu diplomasia ya uchumi eh, mashirikiano vuzungumzia biashara navuzungumzia e, utatuzi wa migogoro kutatua ama kuondokanana vita ambavyo vimekuwa vikitokea katika maeneo mbalimbali ya dunia yote hiyo ni diplomasia na kufanya watu waone umuhimu wake hasa katika kuondoa changamoto nyingi ambazo zina E, zinakabili ulimwengu hivi sasa kwa hiyo ni kipindi ambacho kimeanza mwaka elfu2ii n 2inmoj na, na mpaka sasa vimesharuka vipindi takriban mi 1 katika kituo chetu kila wiki kimsingi ni kipindi ambacho tunakutanisha mabalozi e, wanadiplomasia wenyewe lakini pia wataalamu nguli kama wewe profesa david monda ambao wanafahamu masala haya ya siasa za kimataifa e, kuja kutuchambulia na kuwafanya wafuatilia wetu waweze kufahamu kinaga ubaga kile ambacho kinaendelea na tafsiri yake sio tu kufahamu kinachoendelea lakini kujua tafsiri ya yale ambayo yanaendelea katika mataifa mbalimbali ulimenguni asante sana na, na vile unavyoangazia kidiplomasia uh, kikanda pengine tuanze pale pale tanzania kumekuwa na upanuaji wa uhuru wa, wa kuandamana uhuru wa kisiasa tanzania eh, rais eh, samia suluhu amesema kwamba eh, vyama vya upinzani vitapata nafasi ile ya kuweza kujieleza eh, kuweza kuwa na mikutano yao eh, hivi karibuni wanasiasa nguli waliokuwa uhamishoni wamerejea tanzania kwa hivyo wewe kwa, kwa wakati huu mstakabali wa siasa tanzania unauona vipi uh, tunavozungumzia suala la uhuru wa, wa, wa siasa nchini tanzania ntakurudisha nyuma kidogo kwenye historia kwanza eh, enzi za wakati imepata uhuru eh, kulikuwa kuna vyama vingi vya, vya siasa na hapo ilikuwa ni, ni, ni demokrasia ambayo eh, kidogo ilikuwa imepanuka kidogo na mwak195 tulivyoondosha vile vyama vingi vya siasa tulibaki na mfumo wa chama kimoja na hapo ndipo tuliposhuhudia eh, mawazo ya chama kimoja itikadi moja eh, siasa moja na, na kimsingi ilikuwa na lengo la kuliunganisha taifa tulikwenda hivyo mpaka mwak992 E, ilivyoundwa tume maarufu sana hapa nchini ya nyalali nyalalis ambayo ilichukua maoni ya watanzania kujua kama wanataka vyama vingi ama chama kimoja na wakati huo pia kulikuwa kuna shinikizo la mataifa mbalimbali mbali ya magharibi pamoja na kanuni zile za ambazo zilikuwa zinahitaji zina nchi iwe na uhuru zaidi uhuru zaidi wa kufanya siasa ili iweze kupata e, misaada mbalimbali mbali kutoka imf pamoja na benki ya dunia kwa hiyo tanzania ilikubali kuingia katika mfumo huo mwaka 1995 tukaanza uchaguzi wa kwanza wa mfumo wa vyama vingi na kimsingi hapo ndio tulipoonja ladha e, kwa upana wake ladha ya, ya, ya kuwa na uhuru wa siasa uhuru wa mawazo tuliona bunge ilikiwa na wabunge kadhaa wa upinzani na hiyo iliendelea hivyo kimsingi imekuwa hivyo mpaka rais kikwete alipoondoka madarakani alivyoingia rais magufuli madarakani mwaka 2 kipindi cha mwaka elbks zilitungwa sheria kwa mfano sheria ya huduma ya vyombo vya habari ambayo kwa namna moja ama nyingine na hata mahakama ya afrika mashariki kuthibitisha kwamba ilikuwa inaminya uhuru wa habari na ukiminya uhuruhabari manake uhuru wa kufanya siasa lakini tulisikia pia kiongozi huyo akitamka wazi wazi kwamba anataka mpaka ifikapo mwaka e22 vyama vyote vya upinzani vio vimeondoka lakini katika kipindi hicho hicho cha utawala wake ambapo alikataza watu kufanya maandamano alifungia mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa huyo ni kipindi ambacho tanzania sasa ilirejea tena na kwa ukali zaidi katika mazingira ambayo uh, uh, uhuru wa siasa ulikuwa ameminywa alipoingia madarakani uh, rais samia suluh hasan tarehe 1ti mwezi wa tatu elf221 baada ya uh, kufuatia kifo cha mtangulizi wake dr john pom magufuli alianza kuturejesha tena kule katika uh, uh, hali ile ya uhuru wa siasa ame, tumeona ame, ametangaza kuruhusu mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa kama ambavyo katiba ya tanzania inatoa uh, fursa hiyo lakini pia kuna magazeti na vyambo mbalimbali vya mbali mbali habari vilivyokuwa vimefungiwa vimefunguliwa kwa mfano daima na vyambo vingine vya habari lakini pia mazingira ya demokrasia tumeona n ameamua ame kufanya maridhiano na vyama mbalimbali vya upinzani mbali mbali hapa nchini amekuwa akihudhuria mikutano ya vyama vya upinzani vya kwao tunaona kwamba tumerejea tena katika misingi ile tuliokubaliana mwaka 99b kwamba tunaingia katika kipindi ambacho vyama vinakuwa vya vingi tunaruhusu mawazo mbalimbali mbali, ya kisiasa na, na, na uhuru pia wa kufanya siasa rais samia ulua turejesha kwenye misingi ya kikatiba ambayo tuliiweka eh, tangu tuliporejea kwenye mfumo wa vyama vingi aka1992 na kwa jambo hilo hilo, hilo ilikuaje uh, mwenda zake magufuli wakati ule ambapo alipiga kalamu uhuru wa mikutano ya hadhra uh, kukandamiza kwa, kwa njia moja au nyingine waandishi wa habari magazeti hivi na pia katiba pia kuipiga kalamu hiyo ibara ya 1 au kuidhopisha ilikuwaje rahis kaamua vile hamkupinga shirika za habari mawakili kupinga jambo hili kwenye mahakama ah, kimsingi eh, hali ya kisiasa iliyokuwepo ilikuwa ni hali ya kuogofya kidogo ilikuwa ni hali eh, watu wengi walikuwa na hofu unaweza kusema hivyo kwa sababu ni katika kipindi ambacho pia tulishuhudia matukio mengi sana ya utekaji nyara wa wakosoaji wale wa serikali e, tulishuhudia kutekwa kwa mwimbaji maarufu hapa nchini tanzania aliyekuwa anaimba nyimbo za kukosoa romamkatoliki lakini pia wapo wanasiasa wengine wa upinzani e, kinabensanan ambao walipotea mpaka leo hajulikani alipo mpaka leo hajaonekana e, lakini pia kupigwa risasi kwa e, moja ya kiongozi maarufu wa upinzani hapa nchini tumbulisu pia tumeshd watu wengine kadha mwandishi wa habari za kiuchunguzi wa gazeti la mwananchi eh, azoiwand ambaye naye pia alitokomea ama alitoweka katika mazingira hayo yakutatanisha ni mazingira ambayo kimsingi taarifa zake zilikuwa zinafanya hali wananchi wengi waogope wa, wa zaidi wajiulize masuali mengi zaidi kwamba kwanini mambo haya yanatokea kwa wale ambao wanaonekana kwa namna moja ama nyingine wana, wanakosoa serikali iliyokua madarakani lakini hata hivyo pia haikudhohofisha E, ujasiri wa baadhi ya watu ambao wengine pia walikwenda mahakamani na wengine pia waliendelea na uposoaji e, e, kwa mfano kwa upande wa uhuru wa habari kesi ilifunguliwa mahakama ya afrika mashariki na, na wadao mbalimbali wakiongozwa waki, waki, waki, waki na baraza la habari nchini Tanzania mct na, na, na baadhi ya vifungu vikaonekana ni kweli kwamba havitoe havi nafasi ya uhuru wa vyombo vya habari na mahakama ya afrika mashariki ikaamurukwamba vifungu hivyo virekebishwe e, mswada upelekwe tena vifungu hiyo virekebishwe sheria hiyo itungu upya lakini mpaka hivi sasa eh, hilo bado halijate, halijatekelezeka kwa hiyo kiufupi ki ni kwamba wapo watu kweli walikwenda mahakamani katika maswala hayo ya habari lakini pia kuna maswala mbalimbali ya uchaguzi ambayo watu pia walikwenda mahakamani mathalan yanaozungumzia kesi ke, ke ya usimamizi wa uchaguzi ambayo ilifunguliwa na moja wanaharakati hapa nchini tanzania E, akajulikanae kwa jina la bob chacha wangu ambaye alipinga wakurugenzi e, kusimamia uchaguzi na wakurugenzi hawo tunajua wanateuliwa na rais na, na ni kimsingi, kama wanatoka kwa rais wanatoka chama hicho hicho kimoja kinachotawala kwa hiyo kulikuwa kuna wasiwasi huo upendelewa wazi wazi kwa chamatawala mazingira kama hayo yamefanya baadhi ya, ya watu kupata ujasiri wa kuendelea kupambania haki hiyo kama nilivyokueleza hao ambao walikwenda mahakamani lakini pia matukio ambayo nimekutajia pia yakafanya wa watu wengine kuogopa na kurudi nyuma lakini kwa upande mwingine wa, watu wanaounga mkono kilichokuwa kinafanyika walikuwa nasema ilikuwa ni wakati mwafaka wa rais magufuli kufanya hivyo ili kujenga nchi kujenga uchumi wa tanzania ambao wlikua medorora na kuondosha kiwango eh, kikubwa cha ufisadi ambacho kilikuwa kimetamalake hapa chini na kimsingi kwa ripoti ambazo zimekuwa zikitolewa kipindi cha rais magufuli ni kipindi ambacho uzembe ufisadi rushwa kitu ambacho kilipungua kwa kiasi kikubwa sana katika kipindi cha rais magufuli safi kabisa na kwa jambo hilo hilo kumekuwa masuala ya kikatiba ambayo yamekuwa dondandugu sio tu tanzania lakini pia kikanda wewe unafikiria wakati huu katiba igeuzwe vipi manaake vyama vya upinzani vimekuwa vikisema vikikosoa serikali kusema kweli kuna katiba lakini vipengele vingi vinapendelea serikali E, ni kweli kama ulivyosema na hata tulivyoanza mchakato huu wa mabadiliko ya katiba kipindi cha rais kikwete ambapo bunge la katiba liliundwa mwaka 214 kulikuwa kuna mijadala mikubwa sana hapa nchini kuhusu masala ya katiba na, na bunge hilo lilikwenda mle bungeni yapo makundi ambayo hayakukubaliana kwenye mambo fulani fulani wengine wakasusia waka mchakato ule na, na waliobaki hasa wengi wakiwa ni wachama tawala wakiendelea na mchakato lakini hoja kubwa ambazo zimekuwepwa kwenye hii mijadala kwanza ni kama ulivyosema kuhusu mamlaka ya rais rais wa tanzania anaonekana kuwa na mamlaka makubwa zaidi kwanza yeye ndiyo rahis naamiri jeshi mkuu yeye ndiyo kiongozi wa serikali ndiyo kiongozi wa nchi yeye ndio anateua viongozi wote wa andamizi tunavyozungumzia mawaziri anateua rais tunavyozungumzia wakuu wa mikoa wakuu wa wilaya wakurugenzi wa halmashauri ya wakuu wa mashirika ya umma ras pia ndie anateua mwenyekiti wa tume ya uchaguzi rais mwenyewe ndio anateua katibu wa bunge rais mwenyewe ndi anateua mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ndio anateua gavana wa benki kuu yani viongozi waandamizi wote lazima kuna mkono wa rais sasa hilo limeonekana likitoa shida sana hasa ya viongozi katika nyanja mbalimbali kuwa huru kutekeleza majukumu yao bila kuangalia mkono wa rahis unakuwa katika namna gani lakini pia wakati fulani e, yale majukumu ambayo yanahitaji mtu kuto kufungamana na upande wowote e, anajikuta basi moja kwa moja anajitahidi kukidhi matakwa ya yule aliyemteua hilo ni, ni eneo moja eneo la pili ni kuhusu muundo wa serikali kama ulivyogusia uhusiano e, wa tanzania bara pamoja na zanzibar na hapo kumekuwa na mjadala mkubwa sana wapo watu ambao wanataka muundo wa sasa wa serikali mbili kwa maana ya serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania na serikali ya zanzibar uendelee lakini wengine wanataka serikali tatu yani kwa maana ya kwamba tanzania bara mm-hmm. kuwe na serikali yake kuwe na serikali yake na serikali moja yashirikisho akiniwaotmbawanatakatu na serikali moja lakini hili ni kundi ambalo aliskiki zaidi manake ni kwamba ni kundi ambalo ni bado lina watu wachache zaidi zadiwaumini wachache zaidi lakini wengi wakiwa wamejikita zaidi wakiwawamejikita zaidiapo wenye serkalit Mbili. ni eneo lingine lakini eneo la tatu ni hilo eneo la uchaguzi tume ya uchaguzi uhuru wa tume uhuru ya uchaguzi imekuwa ni jambo ni kitendawili ambacho bado hakijateguliwa hapa nchini tanzania kwa maana ya kwamba eh, maafisa waandamizi wa, wa tume ya uchaguzi wanateuliwa na rais kwa maana ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na wale na mkurugenzi pia wa uchaguzi na, na, na, na wale waandamizi wengine wa masala ya uchaguzi kwa hiyo bado kuna namna fulani ambayo kunahisia kwamba E, lazima umtumikie yule aliyekuteua na yule aliyekuteua na yeye pia ni miongoni mwa watu wanaogombea kwenye uchaguzi kwa hiyo unaweza ukaona mazingira yaliyopo lakini hivi sasa habari njema ni kwamba michakato hii inaendelea kwenye mazungumzo na viongozi hawa wapinzani pamoja na rais na e, rais samia sulu hasani ameahidi kwamba hivi karibuni ataunda kamati ya e, kuendeleza mchakato huu wakupata katiba mpya ko bila shaka na kwa namna anavyoenda hivi na namna ambavyo ameonyesha utashi wa kisiasa huenda tukapata katiba mpya nzuri kabla ras samia sulu hasan aliyeondoka madarakani asante uh, sana kuchangia na kudokeza mambo hayo eh, kwa wakati huu wasikilizaji tuko naye mwanahabari nguli gahall wa shirika la azam tv kule tanzania na anaangazia masuala moja mbili kuhusu siasa uchumi na mstakabali wa hali ya maneno kule tanzania na pia kwenye kanda la afrika mashariki vile umekuwa akiangazia ndugu uh, good paul kuna msuada pia mwingine ambao imekuwa m- m- m- ni donda ndugu sio tu tanzania lakini kikanda hili jambo la ufisadi Eh, hivi karibuni rais samia alikuwa amedokeza kwamba atafuatilia na kuhakikisha kwamba ufisadi kwenye mashirika ya serikali eh, makampuni ya kibinafsi wale ambao wanakwepa kulipa kodi eh, watachukuliwa hatua kali za kisheria wewe waona huu ni poroja wa kawaida wa kisiasa au waonekana kweli ya kwamba wale wafisadi watafungwa na hali hii ya kupora mali ya umma tanzania ya kwamba itaweza kuthibitiwa ah, kimsingi kama walivyosema suala la, la rusha na ufisadi imekuwa ni, ni shida kubwa hapa tanzania kama ilivyo kwa kenya na baadhi ya nchi za afrika mashariki lakini swala la ufisadi hapa tanzania limekuwa sio vita ya kimfumo imekuwa kwa miaka mingi ni vita inayotokana na utashi wa kiongozi mkuu aliyeko madarakani namna ambavyo rahis mmoja anapambana na swala la vita na, la, la, la rushwa na ufisadi ni tofauti na ambavyo rais mwingine anapambana nalo alivyokuwa madarakani mwalimu nyerere namna alivyokuwa anapambana na rushwa naufisadi na, na, na, na mawaziri wake wakuu kina, eh, kina moringi a sokoine na, na wengine waliopita tofauti na alivyopambana nao rahisi mwinyi tofauti tofautia na nao rais mkapa tofauti na alivyopambana nao rais kikwete tofauti na alivyopambana nao rais magufuli ambaye alionekana kuingia katika vita hiyo moja kwa moja yeye mwenyewe na ni tofauti pia naanavyopambana nao eh, rais samia suluh hassan uh, kinachoonekana one, nchini tanzania ni kwamba uh, imekosekana mifumo thabiti ya kupambana na jambo hili na hii ilifanya moja ya kubwa za rais john pombe magufuli ilikuwa ni kutengeneza ma kuunda mahakama ya mafisadi mahakama maalum kabisa mafsai e, ni, ni jambo ambalo lilipokelewa kwa ukubwa sana na watanzania na moja ya vitu ambavyo walikuwa anajinasibu na navyo ni kupambana na wafisadi na kweli alifanya hivyo eh, yeye mwenyewe akionekana kuwaondoa kuwa mamlakani wale watu ambao wa walikuwa wanatajwa ama wanatuhumiwa kwa namna moja ama nyingine katika masala ya ubadhirifu na, na kwa rais samia suluh hassan tutakuwa tunamuonea kama tutatumia kipindi hiki cha miaka miwili akiwa madarakani kutokomeza kuwa tayari ameshatokomeza jambo hili ambalo limeshakita limekita lime mizizi kwa miaka mingi lakini hata hivyo amekuwa akijitahidi e, hivi karibuni amemwondosha mkurugenzi wa wakala wa ndege za serikali ambaye e, aliongeza fedha kwenye manunuzi tofauti na mkataba ulivyokuwa awali kwa kigezo kwamba gharama zilikuwa zimepanda ama zilikuwa zimeongezeka na hili lilitajwa kwenye ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali hapa nchini tanzania kwa hiyo tunaona kuna hatua fulani fulani ambazo wameanza kuzichukua japokuwa eh, bado kuna hisia za baadhi ya wananchi kuona kwamba eh, bado hajawa eh, mkali kama walivyokuwa mtangulizi wake eh, dr john pombe magufuli na hili pia linafanya wale mapapa wa ufisadi Eh, kuendelea kupanua makucha yao kuona namna ambavyo wanaweza wakamzunguka na kuchota fedha za serikali lakini eh, yeye mwenyewe kaonyesha utashi kwamba eh, anayonia na anachukizwa na jambo hili na hivi karibuni pia alionekana akizungumza akionekana amekasirishwa na eh, maswala haya ya wizi wa fedha za umma ambayo yamekuwa yakiendelea na kimsingi sasa hivi ni kama imeongezeka hivi eh, kwa kadiri ambavyo ripoti ya, ya cag kwa maana ya mdhibiti um, na mkaguzi mkuu eh, K- and, and wa serikali ripoti yake kwa hiyo uh, ameonyesha na utashi wa kisiasa ndio lakini bado anahitaji kuwa eh, eh, na ukali zaidi lakini pia anahitaji kuiwezesha nchi kuwa na mifumo imara zaidi ya kupambana na, na jambo hili kuliko kutegemea nani anayingia madarakani atakuwa mkali ama mpole kiasi gani asante sana na kule nyuma tuliangazia matukio haya kupigwa risasi kwa tundulisu eh, kupotea kwa bensanane hivi matukio kama haya yamepata uvumbuzi nani alimpiga risasi tundulisu usalama wake bado upo manake me, amerejelea tanzania na atajiingiza tena Ah, kimsingi ni kwamba bado matukio yote hayo tuliyoyataja hakuna uchunguzi hamna ripoti yoyote ambayo imebainisha ni na kina nani hasa walihusika eh, ni jambo ambalo kwa kweli bado linashangaza wengi kwa mfano hilo la kupigwa risasi kwa mwanasiasa tena katika premise, katika eneo la bunge mchana kwa upe na mpaka leo hakuna hata mmoja anayehisiwa kwamba niye aliyehusika na hakuna ripoti ya uchunguzi ikiwataja ni kina nani walihusika na jambo hilo hilo ni moja lakini pia hata ao wengine waliopotea hakuna uchunguzi ambao umeleta majibu kwamba ni nani alihusika ni kama jambo hilo ba, mambo hayo bado yako gizani na hivi karibuni E, jambo hilo limemkereketa moja ya wanaharakati e, hapa nchini tanzania ambaye pia ni mwandishi wa habari lukman maroto e, kufungua kesi sasa kufufua yote haya kutaka uchunguzi ufanyike na mahakama ielekeze vyombo vinavyohusika kwa maana ya mpelelezi wa makosa ya jinai e, e, dci pamoja na, na, na mkurugenzi wa mashtaka eh, dpp eh, of kuchunguza kuchukua majukumu yao na kuwambia umma watanzania kwamba hawa watu wako wapi na nani waliohusika na masaibu walioyakumba kwaio mpaka hivi sasa bado eh, hatujajua hawa watu wako wapi na nani waliohusika kwenye hayo matokio na tukiangazia kikanda eh, tuende kule kenya kwa mfano wewe vile ulivyoangazia ulikua pale fatilia au kufanya ripoti kwa uchaguzi wa 222 fikra zako ni zipi kuhusu uchaguzi huo na vile uliangazia kama mtanzania na mwafrika kwa ujumla wewe unafikiria ulikuwa uchaguzi wa uhuru na haki uh, kimsingi kwa mimi nilivyoona eh, ulikuwa na uchaguzi ambao kwa kweli ulitoa darasa na somo kubwa sanala namna ambavyo uchaguzi unapaswa kufanyika na sio tu katika eneo la hili la afrika mashariki lakini afrika kwa ujumla na hata pia baadhi ya nchi ambazo ziko nje ya afrika kuna mambo mengi sana ya kujifunza kutoka kwa, kwa, kwa taifa la kenya e, ni tofauti na hapa nchini tanzania na baadhi ya mataifa kwamba ni nchi inakuwa na uchaguzi kunakuwa na tume ambayo iko huru aingiliwe na mti yoyote hata rahisi ambayo iko madarakani e, hana nguvu ya kumweka mtu ambaye tamrithi tumeona ni jambo ambalo kwa kweli nchi nyingi zimeshindwa mara nyingi marais wa afrika wanaondoka madarakani huwa wanayemtaka afuate baada yao huwa ndio wanakuwa rais lakini kwa, kwa kenya imekuwa tofauti lakini pia namna ambavyo taarifa zilikuwa zinapatikana kwa uwazi e, vyombo vya habari vilipewa nafasi ya kukusanya mba, matokeo katika vituo mbalimbali mbali vya uchaguzi nchini kenya na wakujumlisha wao wenyewe na baadaye tume ya uchaguzi kuja na yale matokeo ya jumla lakini tuliona pia hata baada ya matokeo kutangazwa mahakama pia ilichukua nafasi yake ya kusikiliza malalamiko na yenyewe pia ikatoa wa uamuzi wake kwa uhuru kwanza tu hilo jambo la kupinga uchaguzi mahakamani sio jambo ambalo pia linaruhusiwa kwa nchi zote kwa hapa tanzania tume ikishatangaza mshindi uruhusiwi wala kupinga mahakamani e, matokeo right. <laughs> ya urahis ynikishatangaza ndio imepita hiyo mpaka e, usubiri uchaguzi ujao baada ya miaka mitano hiyo <laughs> unaweza ukaona kimsingi licha ya kwamba zimekuwepo changamoto za nyingine za kisiasa kwa maana ya kwamba e, raila odinga na, na, na william ruto wamekuwa na na mivutano ya hapa na pale lakini kimsingi kwa namna ambavyo mwenendo mzima wa uchaguzi ulivyokwenda huwepo tu yale mazingira ya uwazi yale mazingira ya upatikanaji wa taarifa mii mwenyewe nilikuwa naruhusiwa kabisa naingia kabisa ndani ya vituo nawauliza maafisa wale wa uchaguzi wananipa taarifa zote zinazotakiwa e, tofauti na hapa kwetu e, kuna baadhi ya taarifa ukienda kwa kina zaidi ni ngumu sana kuzipata kwa hiyo Eh, nadhani kwa kenya kwa nchi za afrika mashariki kuna somo kubwa sana la uchaguzi ambalo eh, tu, tunapaswa kujifunza kimsingi nadhani eh, eh, kenya ni kinara wa demokrasia afrika mashariki na tena kwa hili suala la kikanda ningependa pia kuangazia hivi vyama vya ukombozi eh, ambavyo vimekita mizizi tanzania kuna ccm imekuwa madarakani tangu tanzania kujinyakulia uhuru kuna anc kule afrika kusini ambalo pia limekuwa chama mba, am, ambalo bado liko eh, madarakani kwa miaka mingi uganda kuna chama cha nrm chama cha mseveni wewe unaona kuna hatari hususan kwa hivi vyama vya ukombozi ccm tanzania kwa mfano na pia anc kule eh, afrika kusini ya kwamba wanalewa na madaraka na wanasahau majukumu yao na pia wanabana miindo mbinu ya kidemokrasia ili eh, vyama vya visiweze pia kuwa na ule uhuru wa kuania uchaguzi ni kweli kabisa ulivyosema profe eh, kwamba tukiangalia afrika hata hiyo uganda unaitaja E, chama kinachoongoza sasa hivi sio ambacho kilifanikisha kupatikana kwa uhuru wa nchi hiyo nazungumzia uh-huh. na e, vyama vilivyosalia ambavyo ndoo vilihusika kwenye ukombozi ni nafikiri viko takriban sita hivi na vingi viko kusini uh, mwa afrika uh, kusini ya jango la sahara unazungumzia chama cha mapinduzi ccm ambao ilikuwa ni zao la tano na, na afroshirazi ya zanzibar unazungumzia e, uh-huh. frelimo ya, ya msumbiji unazungumzia anc kama ulivyosema a afrika kusini unazungumzia chama tawala cha namibia unazungumzia chama tawala cha zimbabwe zabf nafikiri na, na, na viko takriban 6t uh, si. saba hivia kule kabisa na, na, na, pia, na pia angola eh, swapo kama sijakosea kwa hiyo ukijaribu kuangalia unagundua kwamba kumekuwa na wimbi kubwa sana la vyama hivi kupoteza ku, ku, nguvu yake ama kupoteza ushawishi wake na miaka inavyozidi kwenda vijana wanakuwa ni sehemu kubwa ya idadi kubwa ya watu barani afrika kwa hiyo wanakuwa wanahitaji fikra mpya wanakuwa wanahitaji e, mawazo mapya wanakuwa wanahitaji e, ushindani na na, na na na vitu vingine vipya hiyo naona kabisa miaka mingine ijayo vyama hivi vilivyosalia vikiendelea kupoteza nguvu yake hasa hasa eh, kwa mfano mataifa kama vile zimbabwe eh, kuna hatari kubwa sana sanakama uchaguzi ukiuka katika mazingira ya uhuru na haki kuna hatari kubwa sana yazf ya kupoteza nguvu yake eh, eh, halikadhalika kwa nchi eh, kidogo kwa tanzania bado chama cha mapinduzi kina nguvu ukilinganisha pia na kwamba bado pia vyama vya upinzani havijaamua kujijenga havijaamua kuwa na ajenda ya pamoja au wao wenyewe pia kuungana kuwa na, na nguvu moja na, na ku, kuangalia namna ambavyo wanaweza wakaondosha waka utawala wa miaka mingi wa chama cha mapinduzi hali kadhalika jinsi pia ilivyo kule anc ambapo pia wamejiwekea mifumo ya kujisahihisha wao wenyewe na kuendelea kujenga ushawishi zaidi kwa maana ya kwamba kiongozi wao marahisi akiwa aki na shida wao wenyewe wanaweza wakamuondoa katika nafasi yao na wakamleta kiongozi mwingine kwa hiyo nadhani pia hivi vyama ili viendelee kuwepo kuto kupoteza nguvu yake ni kuendelea kujisahihisha vyenyewe kuendelea eh, kujikosoa kuendelea ku kuruhusu mawazo mapya ndani ya wao wenyewe demokrasia ndani yao wenyewe ndicho kinachofanywa sasa hivi na rais samia suluhu hasan anataka sisihemu ambayo sio e, ile ya, ya mtu mmoja anasema kitu wengine wote wanafuata watu wana, wanakuwa na maoni na mawazo tofauti tofauti ambayo inawofanya chama kinakuwa imara zaidi na wao pia wenyewe wanakuwa na nguvu ya kuwa na hoja za kushawishi wananchi zaidi kuliko kulazimishia ama kuweka kutumia nguvu kuendelea kubaki madarakani kwa hiyo nadhani kwa jinsi tunavyokwenda mazingira ya siasa yanavyouhuu siasa unavyopiganiwa naona kuna baadhi ya vyama ambavyo ni vya ukombozi vikiendelea kupoteza ushawishi na, na na kuondoka kabisa madarakani na unaangaziaje uganda kule ambapo rais mseveni amekuwa madarakani kwa miongo mingi tu tangu mwaka e1986 na bado haionekani ya kwamba atatoka madarakani kule rwanda eh, kagame huenda akashinda uchaguzi ambao u, u, u, unajiri hivi karibuni na pia kikatiba ameongezewa muda ya kuendelea kutawala vigogona pia kule congo eh, brazaville denis satu ngweso monsiu lompereu eh, wanamwita mm. empera yule <laughs> <laughs> mfalme <laughs> <laughs> waonaje <laughs> namna kweli ulivyosema profesa tunaangalia mifano ya nchi kama vile congo brazaville denis songueso eh, kama ulivyomtaja unazungumzia eh, nchi kama eqotorio guine ya, ya, ya teodoro nguema ambaye amekuwepo e, madarakani tangu, tangu mwishoni mwa miaka ya sabini e, tunamzungumzia <laughs> mtu kama paul wa pobia paul pobia mpaka sasa hivi hata, hata kutembea inampa shida kidogo lakini bado yupo tunamzungumzia mzee kagutam7e ambaye tangu mwaka mwak9867 mpaka leo hii ni takriban miongo minne sasa yuko madarakani e, imekuwa ni, ni ni ni changamoto changamoto kubwa kwa bara hili la afrika lakini swali ambalo wengi tunapaswa kujuuliza ni kwamba eh, ishu sio kukaa madarakani miaka mingi demokrasia haipimwi kwa mtu kukaa madarakani miaka mingi lakini amekaa miaka mingi akiwa amefanya nini kwenye hiyo miaka mingi lakini pili je hiyo miaka mingi ambayo amekaa amekuwa na uhalali amekaa kihalali kwa maana kwa ya kwamba ile michakato ya kidemokrasia kweli imefuatwa na wananchi wenyewe wakaridhia aendelee kwa sababu wananchi pia awakatazwi kuridhia kiongozi aendelee kuwepo lakini ukijaribu kuchunguza kwa makini utagundua pia kuna shida mahala fulani kutokana na namna ambavyo hizi chaguzi za hao viongozi kuendelea kuwepo madarakani namna ambavyo zimekuwa zikiendeshwa namna ambavyo pia taasisi mbalimbali mashirika ya haki za binadamu uangalizi e, mbalimbali wa uchaguzi namna ambavyo wamekuwa wakitoa ripoti zao kwa hiyo nafikiri hii ni shida kubwa afrika lakini pia shida hii hai, haiwi kwa baadhi ya nchi mathalan tukizungumzia nchi kama rwanda rwanda ambayo ilikuwa na hali ngumu sana mwishoni mwa miaka ya 9sn kulikuwa kuna hali ngumu sana ya ukabila na kuuana wenyewe kwa wenyewe tunakumbuka mauaji ya kimbari lakini alivyokamata uskani rais paul kagame nchi kwanza iliimarika ili, ili kiusalama nchi iliimarika kisiasa na nchi pia tunaona imeimarika kiuchumi kwa hiyo ndio maana ukijaribu kuangalia hapigwi mawe licha ya kwamba amesalia mamlakani tangu, tangu, tangu mwaka el2 eh, na bado eh, anao muda mrefu zaidi wa kuendelea kuwepo madarakani mpaka b34 a kama walivyobadilisha utaratibu kwa hiyo unaona kwamba shida kubwa ya afrika imekuwa sio tu kiongozi kukaa madarakani miaka mingi lakini ye yeah, amekaa miaka mingi akiwa anafanya nini na watu je wanaridhia yeye kuendelea kuwepo hapo nafikiri hapo ndipo shida ilipo na hiyo ndio imekuwa pia kwa namna moja ama nyingine inarudisha nyuma nchi hizi nyingi za afrika kumalizia ningependa kuangazia hali ilivyo kwenye maziwa makuu drc na pia kule sudan wewe kama mtanzania kama mwanahabari mwenye tajriba wa miaka mingi kuripoti mambo haya unafikiria suluhu ipo wapi nadhani suluhu ipo ndani ya jumuia ya afrika mashariki kwa nini kwa sababu ukijaribu kufuatilia kwa makini e, mgogoro huu utagundua kwamba wanaohusika ama wanaotajwa ama key players wapo hapo wapo, wapo ndani ya jumuia ya afrika ya mashariki unamzungumzia rais felisi chisekedi ambaye hivi karibuni drc imejiunga tayari na jumuia ya afrika ya mashariki unamzungumzia rais paul kagame ambaye naye yupo ndani ya jumuiya na wakati fulani pia huwa anatajwa rais kaguta museven kulingana na historia hii ya mzozo congo imekuwa ni taifa ambalo ya hasa mashariki mwa taifa hili kumekuwa na changamoto kubwa ya kuwa na vikundi vya waasi na kundi kubwa zaidi ambalo limekuwa likisumbua maeneo hayo ya goma kivu ya kaskazini ya na, na eneo la, la, la, la, la, la, la mashariki mwa drc kwa ujumla mekuwa ni kundi la m ishirii na tatu kundi la m ishiri natatu ambalo ufadhili wake umekuwa ukihusishwa na baadhi ya mataifa jirani ya ambayo yanapakana na drc na wanasema kikulacho kinguoni mwako usitegemee kwamba mm-hmm. eh, kinachomsumbua kinachomsumbua drc kikawa kiko ulaya huko ulaya to advantage kwamba eh, huyu mtu shida anashida wanakorogana yeye yeah, anakuja anapitia kwa mgongo mwingine anachukua mali anandoka. kwa hiyo mimi nadhani kwa mfano watu watatu e, wakionyesha utashi wao wenyewe wakionyesha utashi na wakaamua kushirikiana namzungumzia rais kagame namzungumzia rais chisekedi namzungumzia na ama rais yeyote ambaye ambaye ataingia ata madarakani wongo maana kongo wakongomani watakuwa na uchaguzi mwaka huu e, wakumchagua, wakumchagua rais mpya anamzungumzia pia na rais wa uganda wakiamua kuonyesha political will utashi wa kisiasa wa waku, kumaliza jambo hili na jumui ya afrika mashariki wenyewe wakawa ni wamesimama kidete kumaliza changamoto hii basi nadhani na jumuia ya afrika mashariki yote ikiungana wakiamua kufanya maalum ya kutokomeza hivi vikundi vya waasi E, sio jambo ambalo litashindikana nadhani awa wwasi wanaendelea kupata nguvu zaidi kutokana na watu muhimu ambao ndio walikuwa wanategemewa kumaliza jambo hili wao wenyewe ndio e, wanajaribu kuweka petroli moto wanazidi kuwa mkali zaidi na kwa ufupi kwa siasa za drc hivi karibuni tulimwona rais cheshekedi akimteua e, huyu mwanasiasa jean pierre bemba kuwa waziri kwa uh, serikali ya, ya, ya drc uh, kwenye uh, nyadfa ya, ya ulinzi uh, na huyu jean pierre bemba alikuwa ameshtakiwa kwenye icc mahakama kuu kujihusisha na uh, vituko tu vingi tu uh, kulazimisha watoto kuingia kwenye jeshi w unafikiria msimamo huu wairia uh, ni chanzo kizuri au kisiasa alilazimika kufanya hivyo uh, nadhani na ni, ni, ni uamuzi ambao mimi nimeutazama kisiasa zaidi ni kweli kama walivyosema hivi karibuni eh, amemteua jnbemba pamoja na uh, vital kamerhe bemba akiwa waziri wa ulinzi na ital akiwa waziri wa uchumi nafkiri hawa ni wanasiasa ambao wana nguvu zaidi jamhuri ya kidemokrasia miongoni mwa wanasiasa ambao ukitaja wanasiasa wenye nguvu hasa linapohusika suala la urais E, ukimwacha rais chisekedi basi huwezi we, kuacha kumtaja jeampierre bemba uwezi kumakuacha kumtaja marte fayulu huwezi kuacha kumtaja moise katumbi e, na huwezi kuacha kumtaja vital camer na, na, na, na, na kwa upande wa bemba na camer kuteuliwa manake ni kwamba kwa namna moja ama nyingine e, rais chisekedi amejiongezea nguvu amejiongezea e, wafuasi ama namba za uchaguzi na, sio uteuzi ambao amekuja bahati mbaya ni uteuzi ambao ametazama mbele zaidi hasa kipindi hiki ambacho nchi inaelekea kwenye uchaguzi na, na, na bila shaka yoyote anajipanga vilivyo kuhakikisha kwamba anapata nguvu ya kutosha ya kuweza kupata namba eh, nyingi zaidi zitakazomsaidia kushinda kwahiyo kwa hiyo kwa ushawishi alionao eh, kiongozi huyu ambaye aliwahi kuwa makamu wa rais wa, wa, wa, wa taifa hilo eh, na bmb ni, ni, ni nguvu kubwa sana ambayo E, kama e, wataendelea watende, kumuunga mkono mpaka kipindi cha uchaguzi e, atakuwa na nafasi kubwa zaidi ya kuya, kuwa na nguvu kwenye uchaguzi unaokuja e, dhidi ya watakaosimama naye kama awe ni maweze katumbi ama e, e, e, e, marte fayulu e, kwa hiyo mimi nimelitazama kisiasa zaidi na pia sijalitazama kama ni jambo ambalo lina nia ya dhati akufufua uchumi uliodorora wa taifa hili ama kutatua changamoto ya kiusalama ambayo imekuwa ikiendelea katika taifa hili nadhani ingekuwa ni, ni, ni hivi basi pengine uteuzi huu ungekuja mapema zaidi lakini kwa wakati huu lazima uhusianishe na uchaguzi mkuu ambao utafanyika makaui na kumalizia hatuna budi kuangazia mbarika iliyopo kule sudan hivi karibuni tumejua fahali hawa wawili jenerali uh, al burhan na pia huyu jenerali hemeti uh, wamekuwa wakizozana hali ya usalama imeendelea kusambaratika na tunajua ala moja haikai panga mbili kwa hivyo suluhu kwa maoni yako ipo wapi na kikanda tunaweza fanya nini ili kujaribu makali ya vita kwenye taifa la sudan kwa kweli e, lazima tukubali kwamba huu ni mzozo mbaya zaidi na pengine kwa jinsi inavyokwenda naweza unaviashiria vyote vya kuwa miongoni mwa mizozo mibaya zaidi kwa sababu hakuna e, vita mbaya kama vita ya wenyewe kwa wenyewe ambayo mnapigana ndani ya nchi lakini pia mnapigana watu wawili wenye nguvu namzungumzia al burhan muhamed al burhan ambaye jenerali huyu ambaye ni, ni, ni, ni, ni mkuu eh, ni, ni kiongozi wa taifa hili ambaye aliingia kwa mapinduzi baada ya kumwondosha eh, aliyekuwa rais wa nchi hiyo al bashir eh, na baadaye kiongozi wa kiraia aliyekuwa amesalia abdallah hamdog nayepia kuondoka na unamzungumzia pia amdan dagalo E, auhmet kama unavyomtaja ambaye ni naibu wako wa kiongozi wa kikosi kilichokita mizizi kili zaidi tangu kipindi cha muhamed al bashir cha, cha rsf kikundi chenye nguvu chenye wapiganaji mahiri kwelikweli na pigana dhidi ya wanajeshi wa serikali chini ya jenerali alburahan kwa hiyo unaweza ukaona ni, ni mafahali wawili ambao ana pembe zao nvutana ni mafahali wawili ambao wanapambana vilivyo au naweza ukasema ni tembo wawili walioshiba wanapambana kwao nyasi zinaumia kweli kwa hiyo imekuwa eh, ni, ni, ni wakati mbaya sana kwa wasudan wakati ambao walikuwa wanataraji baada ya kuondoshwa kwa eh, muhamad albashir wataingia katika kipindi cha mpito ambapo jeshi litachukua nchi na baada ya muda mfupi watafanya wata uchaguzi ili waingize madarakani E, serikali ya kiraia lakini imekuwa ni tofauti jeshi limeendelea kusalia na sasa wanagombana wao wenyewe kwa wenyewe wakigombania hayo madaraka ambayo wote wanapaswa kuyaachia unaweza ukaona hali ni mbaya zaidi lakini hata ulivyowataja hao wanaohusika kwa maana ya misri e, ambao wanahusika wa, wa, wa, wa na, na, na upande wa libya lakini kadhalika e, umoja wa falme za, za kiarabu E, na, na, na saudi arabia ambao kwa namna moja manyingine pia nao wamekua kikajwa kika, katika mzozo huu kwa hiyo nadhani e, mzozo huu e, ni, ni mzozo mkubwa ni mzozo ambao kwa kweli kwangu mimi nadhani suluhu bado haitatoka nje ya afrika suluhu inapaswa kutoka kwenye kuta za vikao hapo hapo jirani tu adis ababa mbao vimekuwa vikifanyika vikao na hapa izungumzia vikao vingine bali vikao vya umoja wa afrika ambao sasa wanapaswa kuonyesha nguvu yao katika kuinusuru taifa hili kutoka katika vita hiya wenyewe kwa wenyewe tukitegemea kina antony blinken waseme cheni vita kwanza tukitegemea eh, viongozi wa marekani waseme wasemea vita hatujui watakuwa na ajenda gani na nadhani ni muda ambao sasa eh, umoja wa afrika unapaswa kuonyesha nguvu yake eh, katika kumaliza jambo hili hwaita wote wawili kuzungumza nao na kuwafahamisha kwamba kwanza hayo madaraka wanayogombania wote wawili hawastahili kuyapata kwa sababu wananchi ndio wanatakiwa wachague viongozi wao na wapate viongozi wa kiraia asante sana eh, ndugu hal eh, ni mwanahabari nguli wa shirika la azam tv kule tanzania shukrani sana tena kuwa nasi kwa wakati huu wanasikilizaji asanteni sana kuwa nasi kwenye kipindi hiki ast yetu ya kulikoni na kushukuru sana profesa asante kunialika asante ¿Echas ese rugido? ¿Sientes la experiencia de poder? ¿La emoción de la libertad? Ya estás preparado para vivir tu nueva aventura. Nueva RAM 1500. Hecha para vivir. RAM es una marca registrada de FCA US LLC.