Sepetuko. Kurunzi ya falsafa. Falsafa ya matukio. Hadubini ya uhalisia. Maandamano ya kizazi cha Gen Z na vijana wengine ambayo yamekuwa yakiendelea nchini yametuonesha mambo kadhaa. Kuu zaidi, nguvu na uwezo wa watu. Yamewakumbusha Wakenya uwezo na nguvu walizonazo na ambazo zimekitishwa katika sura ya kwanza ya katiba ya nchi inayozungumzia uhuru wa watu kujitawala. Uhuru huu tumekuwa tukiupuuza ama tumekosa ufahamu wake kiasi cha kuwapigia makofi wanasiasa ambao ndisi tunawachagua hadi wakati wanatuumiza. Maandamano haya yametukumbusha uwezo tulio nao. Ndiyo, vurugu na uvunjaji wa sheria kamwe haufai kushabikiwa, lakini ukweli ni kuwa msururu wa matukio yaliyozunguka maandamano haya yamewakumbusha wabunge na maafisa wengine wakuu serikalini, akiwemo rais, kuwa amri yao ya kwanza lazima iwe mwananchi. Yako wapi magari ya mawaziri, wabunge na maafisa wengine wakuu serikalini mitaani yakiwa na bendera na misafara ya magari yakivunja sheria bila kuwajali raia wengine Mbona hawajitokezi tuwaone? Sasa baadhi yao na tabia zao za kuvunja sheria za trafiki na kujihusisha na matukio mengine, huku wakikwepa kabisa mkondo wa sheria, wamejikunyata kabisa, kamwe hawaonekani. Huo ni mfano tu, na kweli baadhi yao wamejitokeza kuomba radhi wananchi kwa kutosikia sauti yao. Bunge wa Kapseret Oscar Sudi kwa mfano, ambaye maajuzi tu amesikika akijipiga kifua jinsi ana uwezo mkubwa wa serikalini, huku akijivuna akitoa mamilioni ya pesa tusizojua anatoa wapi, kwa mfano ameonekana na amenyongonyea huku akisema sasa amewaachia Mwenyezi Mungu waporaji walioponda kilabu chake cha burudani. Siungi mkono vile matukio ya uporaji wa mali ya umma na mali ya binafsi, na matukio aina hii lazima yakashifiwe pakubwa, lakini yeyote atakubaliana nami kuwa kuwaona baadhi ya wanasiasa hawa wakiwa wamenyenyekea ni jambo ambalo ni haba mno. Mbunge wa Turukana ya kati Joseph Namur naye amelazimika kuomba radhi kwa kura katika na ubunge lake kwa kupigia kura mswada wa fedha ambao utata Kabla rais kuutupilia mbali matukio kama haya ambayo yametokea katika maeneo mbalimbali nchini, wabunge wengine hata wakijaribu kufafanua uamuzi wao, ni ishara tosha kuwa wananchi wameamka na sasa wabunge wameanza kujua majukumu yao ya uwakilishi, uwakilishi wa watu waliowachagua, na sio rais au chama chao cha siasa. Huu ni mwamko mpya. Nimekuwa nikifuatilia gumzo katika majukwaa ya mijadala ambayo yamekuwa maarufu mno kwenye mtandao wa X msimu huu, na ukweli ni kuwa wananchi wamejanjaruka, sio wale wa zamani wa kupiga kofi hata wanapotusiwa na wanasiasa baadhi yao ambao wamekuwa na kiburi kiasi hicho. Wachangiaji wengi kwenye mijadala hii wameshikilia, safari ya kushusha mswada wa fedha imezaa matunda, lakini ndiyo kwanza mkoko nali kama ua. Ole wake mwanasiasa atakayejipata akifuja mali ya umma na kupora fedha za umma, jiandaye kuwajibika ama kuwajibishwa. Chaguo ni lako. Funzo jingine kuu zaidi ambalo maandamano na harakati hizi za Gen Z na vijana wengine nchini zimeweza kutoa kwetu ni kuwa inawezekana kwa ukabila kutokomezwa kabisa nchini. Kizazi hiki kimeonyesha wazi kuwa kuwasawiri watu kwa msingi wa kabila lao ni upuuzi na upumbavu. Walalahoi hawana kabila, umaskini hauna kabila, kukosa ajira hakuna kabila, mswada wa fedha dhalimu hauna kabila. Maandamano ambayo yamekuwa yakiendelezwa yalifanyika hadi mlangoni kwa Rais William Ruto bila ya mtazamo wa mtu wetu kupatiwa kipaumbele, na ndivyo inavyofaa kuwa. Viongozi wa bovu sio Wakikuyu, Waluo, Waluhya, Wasomali, Wakisi, Wahindi na kadhalika. Kiongozi mbaya ni kiongozi mbaya. Baya. Kwa jumla ni upumbavu mkubwa. Kudharau uwezo wa watu wenye sauti moja ni kukosa hekima, kujipiga kifua dhidi ya watu wamoja. Nani asiyekumbuka kauli za kwanza kwanza za baadhi ya viongozi ndani ya Kenya kwanza wakipuuza jinzi kuwa hawakuwa na uwezo wote wa kuwatishia? Siku chache baadaye, viongozi wa ohau walilazimika kubadilisha kauli zao baada ya kugundua kuwa ulikuwa ni upumbavu kudharau uwezo wa watu. Na mkondo utakuwa uleule. Usidanganyika kuwa maandamano yatakoma. Huenda yakasimamishwa kwa, ya kwa mda tu, lakini wao nendo wa serikali ya Kenya kwanza na wanasiasa wengine utakuwa ule ule, kama ambavyo umekuwa basi, si kitambo sana maandamano yatarejelewa. Maandamano ya kupinga ufisadi na mafisadi, maandamano ya kupinga ukiukaji wa haki, maandamano dhidi ya uongozi duni na kutowajibika. Hilo ndilo Sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali. Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia.