Sepetuko, Kurunzi ya Falsafa. Falsafa ya matukio Hadubini ya uhalisia, mgala muwe, lakini haki mpe sio. Baada ya maandamano dhidi ya serikali yaliyoongozwa na vijana wa kizazi cha jenzii na vijana wengine nchini, hatimaye serikali imeonyesha usikivu kwa kilio kinachotolewa na Wakenya, hata kama ni kwa kiasi. Hotuba alizotoa rais baada ya kutokea maandamano ya machafuko nchini zimeendelea kukomaa kutoka kwa moja hadi nyingine. Kutoka kwa rais aliyeonekana kuwapuuza Wakenya na taabu zao na hata kuwaita waandamanaji kuwa wahalifu, Rais Ruto amesonga mbele na kutubu, huku akituma risala za rambirambi kwa makumi ya wakenya waliouliwa mikononi mwa maafisa wa usalama kwenye maandamano hayo. Kiongozi wa nchi amesikitikia pakubwa mauti na uharibifu ulioshuhudiwa nchini, huku akiahidi uchunguzi wa kina. Now, maybe this is not enough, lakini ukweli ni kuwa miongoni mwa changamoto kubwa za serikali hii imekuwa ni kutosikiliza. Imekuwa ikiwapuuza Wakenya na kilio chao. Hili bila shaka linaeleza hali ya mwanzoni ya maandamano ya jenzi kupuuzwa na viongozi mbalimbali serikalini. Hali hiyo inaonekana kubadilika. Rais amekiri kuwa ipo tabu, na tangu hapo ametangaza mabadiliko kadha wa kadha anayolenga kufanya kwa kiasi ameonekana kulikabili jinamizi la ufujaji wa fedha za umma ambalo awali wa amekuwa akilikabili kwa kusema tu. Ameondoa bajeti ya ofisi za mkewe, mkewe naibu rais na mkewe waziri mwenye mamlaka makuu Musalia Mudavadi. Zaidi, ameondoa bajeti ya siri, confidential budget, na hata kupunguza bajeti ya ofisi yake na ya naibu wake. Pia kiongozi wa nchi ametangaza kuahirishwa kabisa kuajiriwa kwa makatibu wasimamizi kwenye wizara CAS ambao wajibu wao ni kama wa manaibu waziri waliokuwapo wa katiba iliyopita. Ruto pia ameelekeza kuchujwa kwa taasisi za serikali zisizokuwa na faida na ambazo majukumu yazo yanaweza kufanywa na taasisi nyingine, huku wafanyakazi wa taasisi hizo wakitakiwa kutumwa katika idara nyingine serikalini. Sijataja hata mabadiliko ya baraza la mawaziri na makatibu wa wizara mbalimbali mbali ambayo yananukia na rais hana budi kuyafanya, miongoni mwa hatua nyingine nyingi tu. Hata hivyo, kuu zaidi ya mabadiliko haya ya rais ni uwezo wake kuwasikiliza wananchi waliomchagua. Serikali isiyosikiliza wananchi walioichagua ni serikali inayoelekea kuangamia. Serikali ni raia na raia ndiyo serikali. Kwa kutekeleza baadhi ya maazimio ya wananchi, rais Ruto ameonyesha kuwa akisukumwa, basi anaweza kusikiliza. Tukio la wiki jana lake kuamua kuingia kwenye mtandao wa X na kuwa na kikao na vijana zaidi ya laki moja yeye mwenyewe, mwanzoni lilionekana kutokuwa la busara, kabla ya baadaye kuonekana kuwa la hekima kubwa na la aina yake katika demokrasia ya bara la Afrika lote kuwa rais anajitokeza na kuwa na mazungumzo na vijana kwenye jukwaa wanalotaka wao, wa kumuuliza maswali wakifanya hivyo, na wakumsuta wakifanya hivyo, naye akiwajibu, ni jambo la kuhongerwa. Naamini yapo mabadiliko kadha wa kadha ambayo yatashuhudiwa wiki hii kuendana na matakwa ya waandamanaji. Najua pia mjadala kuhusu baadhi ya mapendekezo kama kusitisha hafla za harambee na ushiriki wa wanasiasa kwenye hafla hizo, ni mjadala ambao utaendelea. Hata hivyo, kuu zaidi miongoni mwa mabadiliko ambayo rais ameonyesha na lazima aendelee kuonesha ni serikali idumishe mwenendo wa kuwasikiliza wananchi wake. Kenya itakuwa bora zaidi ikiwa raia na serikali watadumu kwa lengo moja ya kukuza Kenya bora, na hilo litawezekana tu kupitia kwa kuwasikiliza wa Kenya. Serikali inabuniwa kwa faida ya raia hasa, na sio kivingine. Ndivyo usemavyo ufafanuzi wa msingi zaidi wa demokrasia, kuwa ni serikali ya watu, kupitia kwa watu, na kwa faida ya watu. Hilo ndilo Sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali Sepetuko.