Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia. Baada ya kipindi cha siku 99 tisa, hatimaye maafisa wa kliniki clinical officers wamerejea kazini. Maafisa hawa wanatamatisha mgomo wao baada ya kutia sahihi mkataba wa na baraza la magavana nchini COG. Akitangaza kurejea kazini kwao, katibu mkuu wa muungano wa maafisa hao kuko George Gibore pamoja na mwenyekiti wa afya kwenye COG ambaye pia ni gavana wa Tharakanithi Muthomi njuki wametoa hakikisho kuwa hakuna afisa yeyote atakayehujumiwa shiriki katika mgomo huu. Kutamatika kwa mgomo huu kuna maanisha mapatano kati ya serikali na chama cha wahudumu hawa wa afya waliogomea masuala kadhaa, yakiwemo kutaka kupandishwa ngazi kwa maafisa ambao wamehudumu kwa kipindi kirefu, wenzao kwenye mkataba wa kandarasi kuajiriwa rasmi kwa mkataba wa kudumu na kuajiriwa kwa maafisa wengine. Kutamatika kwa mgomo huu ni nafuu kubwa kwa mamilioni ya wa Wakenya wanaotegemea hospitali na vituo vya afya vya umma kwa huduma mbalimbali mbali za matibabu. Ni nafuu ambayo kiukweli imechelewa mno, Wakenya wakilazimika kusubiri kwa zaidi ya miezi mitatu kupata huduma mikononi mwa maafisa wa kliniki elfu ishirini na tano ambao wameajiriwa nchini, na mgomo wao ulikuja kufuatana na ule wa madaktari ambao nao pia ulidumu kwa takribani miezi miwili. Katika kipindi hiki Wakenya wengi wasiomudu gharama ya matibabu katika hospitali binafsi wametaabika mno, wakikosa huduma hizi katika hospitali za umma, hali hii ikidhoofishwa zaidi na ukweli kuwa nyingi za hospitali nchini hazina wahudumu wa afya wa kutosha. No wonder hospitali na vituo vingi vya matibabu kwenye maeneo ya mashinani vinawategemea maafisa wa kliniki kutoa huduma kwa wagonjwa, kutokana na kutokuwapo madaktari. Wanawajibika kama madaktari. Kurejea kazini kwa maafisa hao wa kliniki kunajiri wakati ambapo madaktari wanagenzi nao wanafanya maandamano kuitaka serikali kuajiri kama ilivyoafikiwa katika mkataba wa madaktari kusitisha mgomo na kurejea kazini. Maandamano haya yanajiri wakati ambapo serikali inatafakaria kusitisha uajiri wa madaktari hao wanagenzi kutokana na mkato wa bajeti unaochangiwa na kuondolewa kwa mswada tata wa fedha ambao ulilenga kuisaidia serikali kukusanya fedha zaidi. Labda serikali ina hoja nzito hapa, lakini kivyovyote vile haiwezekani utoaji wa huduma za afya huwe ndio wa kubebeshwa mzigo wa kupunguzwa kwa bajeti ya taifa. Hii ni sekta ambayo ni muhimu mno, na kivyovyote vile lazima raia ahakikishiwe huduma bora hospitalini, upatikanaji madaktari, na wahudumu wengine wa afya, upatikanaji wa dawa na vifaa vingine vya matibabu, upatikanaji wa huduma za matibabu kwa bei nafuu, hudumishaji wa afya bora ya uzazi na kupunguza vifo vya kinamama wanaojifungua au watoto wao wanaozaliwa, upatikanaji wa chanjo kwa watoto, dawa kwa magonjwa mbalimbali kama virusi vya HIV na mikakati mbalimbali ya kukabili magonjwa mbalimbali sugu na kadhalika lazima visalie kuwa vipaumbele mgomo wa maafisa wa kliniki uliodumu siku tisini na tisa na uliotanguliwa na madaktari ambao nao wao ulidumu siku zaidi ya hamsini ni matukio ambayo kamwe hayafai kutokea katika Kenya ya sasa na yatokea hapo basi yanakuwa ni hujuma isiyokuwa na mfano huko mkenya wa kipato cha chini ambaye hutegemea taasisi za afya za umma kwa huduma za matibabu kweli ni nafuu kwa wahudumu hao wa afya kurejea kazini lakini labda siku za usoni itaipasa serikali kutafuta ufumbuzi wa kudumu kwa changamoto hizi; changamoto za mkataba wa kurejea kazini, kukosa kwake kutekelezwa na wahusika, kurejelea tena mgomo baada ya miaka au miezi kadhaa, na kujirudia kwa matukio hayo, na ilivyo kawaida ya vita vya fahali wawili, nyasi zikawa ndizo za kuumia. Wacha serikali ifanye kipaumbele swala la watu wake kupatiwa huduma bora za afya. Wacha ilifanye kipaumbele swala la kuhakikisha wahudumu wa afya, madaktari, maafisa wa kliniki, wauguzi, maafisa wa maabara, na wengine wanakuwa kazini kuwahudumia watu wake. La sivyo, ipo hatari ya ukiukaji mkubwa zaidi wa haki za watu, haki kwa afya bora, na afya bora bila shaka ni wajibu wa serikali. Hilo ndilo Sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali. Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia.