Sepetuko Kurunzi ya Falsafa, falsafa ya matukio hadubini ya kuendana na hotuba aliyotoa Rais William Ruto kwenchi juma kwa nchi Ijumaa iliyopita na kuahidi kupunguzwa kwa idadi ya washauri wa serikali wa kwa asilimia 50, mkuu wa utumishi wa umma Felix Koskei amewaandikia mawaziri wote kuwaarifu kuhusu utekelezwaji wa mwongozo huo wa rais kuwa kuanzia Alhamisi hii kila waziri atabakishiwa tu mshauri mmoja badala ya wawili ambao wamekuwapo, huku kila waziri akitakiwa kuwasilisha jina la mshauri anayetaka kubaki naye, hii yote ikiwa ni timiza mojawapo wa matakwa ya vijana wa kizazi cha Gen Z na wenzao ambao wamekuwa wakiandamana na kuteta kupinga ubadhirifu wa pesa za umma. Baadhi ya Wakenya wamesikia kwa mara ya kwanza kuhusu hili la mawaziri kuwa na washauri ambao wanalipwa kwa pesa za walipa ushuru, sio kwa kuwa wajibu wao sio muhimu la, ila kutokana na kuwa baadhi ya maamuzi ambayo yamekuwa yakifanywa serikalini na rais, mawaziri na maafisa wengine wa wakuu serikalini yanachochea swali la Je, kwa kiasi gani washauri hawa wamekuwa wakitoa ushauri wao kwa masuala wanayohitajika kuishauri serikali? Waliomo katika nafasi hizi wana umahiri kiasi cha kuwa na uwezo wa kutoa ushauri wa hekima, ama vyao vimekuwa ni vyeo vya kisiasa kuwatuza tu wabarakala wa kiongozi aliyepo, iwe ni katika ngazi ya kitaifa au kaunti, na hivyo wanakula tu mishahara na marupurupu bila kufanya kazi yoyote? na ikiwa wao hutoa, ushauri kwa kiasi gani ushauri wao hutiliwa maanani na wahusika, ama sauti yao hupuuzwa na kiongozi aliyepo kufanya tu maamuzi yake atakavyo? Mwanasheria mkuu wa serikali Justin Muturi kwa kiasi ametupa jibu. Ofisi anayoikalia Muturi ndiyo inawajibishwa kuishauri serikali kuhusu masuala mbalimbali ya sheria. Kauli yake kuwa yeye hutoa tu ushauri anapoulizwa na mengi ya maamuzi ya rais William Ruto au niseme serikali huwa hayajumuishi ushauri wake ni dhihirisho tosha la jinsi fedha za umma zinatumika visivyo kuwalipa watu ambao ama hawafanyi kazi au kazi yao haichukuliwi kuwa ya maana kweli. Baadhi ya maamuzi ya serikali mengi ambayo yamebatilishwa na mahakama yanaimulika mno ofisi ya Muturi, kama kweli inafanya kazi yake, au anavyosema ushauri wake huwa unapuuziliwa mbali. Ikiwa hili la pili ni ukweli, unajisikiaje kuendelea kupokea mshahara kutoka kwa mfuko wa walipa ushuru ili hali hufanyi kazi, wakati Wakenya wengi wanashangaa kuhusu kuwapo washauri wawili kwa kila waziri na wengine wengi tu kwa rais na serikali. Matukio ya sasa nchini ya maandamano na pingamizi kali dhidi ya baadhi ya maamuzi ya serikali ni dhihirisho tosha kuwa nia ya ofisi hizi za washauri haijazaa matunda. Nani ndiyo wamekuwa, kwa mfano, washauri wa waziri wa afya, waziri ambaye mgomo wa madaktari uliweka paruwanja kabisa utepetevu wake katika kutatua mgomo huo? Nani wamekuwa washauri wa waziri wa kilimo Mithika Linturi, kwa mfano, kumpatia ushauri mwafaka kuhusiana na sakata ya mbolea ya gushi kwa wakulima? Nani wamekuwa washauri wa waziri wa ulinzi Aden Duale, kwa mfano, kumshauri kuhusu matukio yanayostahili wanajeshi na kadhalika? Washauri wa rais Ruto wakiongozwa na Muturi wamekuwa wakifanya kazi yani, kiasi cha serikali hii kugeuka kwa shubiri chungu mno, chini ya miaka miwili tangu uchaguzi mkuu. Kazi yao ni duni kiasi cha kuishauri serikali kutaka kutoza mkate ushuru ili kuimarisha viwango vya ushuru vinavyokusanywa nchini. Lakini wataishauri vipi serikali wakati baadhi yao wanaonekana kwenye mitandao ya jamii wakiwakebehi Wakenya na kuwapenyea meno jinsi hali yao itaendelea kuwa ngumu, wengine nao wakijikanganya waziwazi kuhusu serikali hii wanayofaa kuwa wanaishauri? Labda ni wakati hata nafasi yenyewe ya washauri wa serikali ifikiriwe tena. Tena na tena. Kiukweli rais na serikali hii ameangushwa mno na wanaofaa kuwa washauri wake au amejiangusha mwenyewe kwa kuwapuuza washauri hawa na ushauri wao. Na kama yao imekuwa ni kazi ya kupuuzwa basi ni wanini tena serikalini? Hilo ndilo sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali. Sepetuko. Kurunzi ya ya falsafa. Falsafa ya matukio. Hadubini ya uhalisia.