Sepetuko kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia. Rais William Ruto anasema kuwa amesikia kilio cha Wakenya waandamanaji, wanaofanya maandamano dhidi ya serikali. Rais anawataka waandamanaji kukoma kumsumbua. Mara ondoa mswada wa fedha, akaondoa. Mara hao mawaziri wako, sijui kidogo, utendakazi wao ni duni akawachuja wote. Rais hata anaeleza jinsi alijitolea na kwenda kwenye mtandao wa kijamii wa X na kuwa na kikao na waandamanaji. Je, rais ana sababu za kuonesha kuchoshwa na maandamano haya? Jibu hapa, labda ni ndio au la. Ukweli rais ana sababu za kudhani kuwa maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini sasa yamegeuka na kuwa uhuni, uhuni unaoendelezwa na wahuni wenye lengo la kuhitilafiana na shughuli za kiuchumi za Wakenya, huku maisha yao na ya Wakenya wengine yakihatarishwa. Haiwezekani taifa ligeuzwe na kuwa uwanja wa mapambano kati ya raia na maafisa wa polisi siku nzima, siku mbili kwa wiki. Ukweli ni kuwa maandamano ya Gen Z yalihitajika ili kuiamsha serikali iliyokuwa ikilala usingizi na kuikumbusha kuhusu uhuru wa watu kujitawala na haja ya uwajibikaji katika ofisi za umma. Hata hivyo kinachoendelea, sasa sio harakati ya umma kupata uongozi bora; ni makabiliano ya maafisa wa polisi wanaotumia nguvu zao kupita inavyofaa kuwakabili waandamanaji na waandamanaji, ambao baadhi wanaandamana kwa amani, japo sasa maandamano yenyewe yamechafuliwa na visa vya uporaji unaoaminika kufanywa na wahalifu wanaojificha katika maandamano. Sasa matukio ya sasa yanatishia kudumaza, kama sio kurejesha nyuma hatua chanya ambazo Kenya imepata tangu uhuru katika kutetea uongozi bora na kupinga ubadhirifu ambao serikali ya Kenya Kwanza imekuwa ikiendeleza. Ni muhimu tuwe makini, tusirejeshe nyuma taifa la Kenya. Kwa wengine dhana hii ni dhana ya kiwoga, lakini ukweli bayana ni kuwa hatufai kuchezea safari yetu ambayo imekuwa ndefu na yenye ugumu mwingi. Kwa upande mwingine tunaye rais ambaye bado anataabika na kusikiliza Wakenya ambao ndio wenye nchi. Ndiyo anadai kuwa amewasikiliza Wakenya, lakini nadhani alichofanya rais ni kuwasikia tu Wakenya, sio kuwasikiliza. Listening, utasemaje umewasikiliza Wakenya wakati ambapo unalifuta kazi baraza lako lote la mawaziri kisha unawarejesha sita kati ya kumi wa kwanza unaowateua Wakenya wa hawa unaowasikiliza, wa wanakubaliana nawe kuwa mawaziri uliowateua baada ya kuchaguliwa miaka miwili iliyopita wamekufilisha, na hilo bwana rais, ulilikiri mwenyewe. Iweje sasa unaona kuwa wachapakazi ambao wanafaa kuwa ofisini katika taifa la zaidi ya watu milioni hamsini hivi, haiwezekani wapatikane watu ishirini wengine ambao ni wachapakazi na wanaweza kufanya kazi ya waziri? Mchezo huu wa kuwadumisha watu fulani unaoona kuwa wanaostahili kutuzwa kutokana na mchango huu au ule wa kisiasa ni mchezo mbii usiofaa kamwe. Ipo pia minong'ono kuhusu serikali ya umoja wa kitaifa kati ya rais na kiongozi wa Azimio Raila Odinga, eti Odinga alipatiwa fursa ya kujiunga katika serikali kwa kupendekeza majina kadhaa kuingia serikalini. Nani alisema anataka serikali ya umoja wa kitaifa? Huu ni mfano wa serikali ambayo haisikilizi hoja zinazoibuliwa, inazisikia tu bila kuwa na dawa madhubuti. Kisha taarifa ya kukodisha uwanja wa ndege wa JKIA kwa mwekezaji binafsi inatonesha kidonda hata zaidi. Taarifa hii ambayo aliibua mara ya kwanza seneta wa Kisii Richard Nyonka, imeongeza ghadhabu za waandamanaji wanaohisi kuwa cha Ruto ni chombo cha kuzama kisichoweza kuokolewa. Usiri unaozunguka madai haya ambayo tayari waziri Musalia Mudavadi ameyakana, unaweka wazi mwenendo wa serikali hii usioweza kurekebika, sikio la kufa lisilosikia dawa hili. Hii ni mifano inayoashiria kuwa serikali inahitajika kusikiliza zaidi. Ndiyo rais atasema amesikiliza, na ndiyo maana amefanya mawili matatu hapa na pale, lakini atahitajika kufanya hivyo zaidi. Atahitajika kutegea sikio lake ndi kwa unyenyekevu na kubaini wanachotaka vijana hawa waandamanaji. Kinyume na inavyokuwa na wanasiasa na harakati zao, vijana hawa hawana nia ya kutaka kujumuishwa serikalini, hawataki kabisa fulani kuupendelewa. Wanasema they are tribeless. Wanachotaka wao ni serikali inayosikiliza na kufikia sasa, kila dalili zinaonyesha kuwa bado kazi, bado hilo. Ndilo sepetuko, jina langu ni Dalmas Sakali Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia.