Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio Hadubini ya uhalisia. Chama cha ODM kimeendelea kutoa msimamo usioeleweka bayana kuhusu hatua ya rais William Ruto kuwateua wanachama wake wanne kuwa mawaziri. Kiongozi wa chama hiki Raila Odinga na baadhi ya wa wandani wake wameshikilia msimamo kuwa hakukuwapo mapatano ya aina yoyote kati ya rais na chama hiki au naye kuhusiana na kujumuishwa sio tu wanachama wake ila viongozi wakuu wa chama hiki ndani ya serikali. Odinga sawa na katibu mkuu wa chama hiki Edwin Sifuna wamekatalia msimamo kuwa ujumuishaji manaibu vinara wawili Wiklif Oparanya na Hasan Joho hukuwa mawaziri wa vyama vya ushirika na madini mtawalia. Kiongozi wa walio wachache bungeni wapia wandai kuwa waziri wa kawi na mbunge maalum John Badi ambaye ni mwenyekiti wa chama hiki kuwa waziri wa fedha au kutokana na mazungumzo ya aina yoyote kati ya ODM au Azimio na Kenya Kwanza. Hata hivyo, Odinga na wenzake wanasita mno kujibu swali la iwapo wanne hawa wanapatiwa baraka za chama kuhudumu katika nyadhifa nyeti walizokabidhiwa na zita nyeti kwa kuwa tupo hapa tulipo, ambapo kumekuwapo maandamano nchini dhidi ya serikali kutokana na kufeli au kutepetea kwa serikali, hasa kupitia wizara ambazo wanne hao wamekabidhiwa. Mswada wa fedha ambao ndio ulipandisha zaidi ghadhabu za Wakenya, chimbuko lake ni wizara ya fedha, ambayo sasa iwapo ataidhinishwa na Bunge, basi itakuwa chini ya mwenyekiti wa ODM John Mbadi. Gumzo zima kuhusu kupandishwa kwa ushuru lipo kwenye wizara hii. Kisha ipo wizara ya kawi ambayo sasa atakuwa naiongoza Wandai bei ya mafuta, umeme na masuala mengine yanayohusu kawi sasa yatakuwa chini yake. Kwa ufupi, wana ODM hawa watatoa nafuu kwa mzigo mzito ambao umeonekana kuilemea serikali hii. Hivi ODM walipatiwa nini kiasi cha kukubali kupitishiwa kwenye tope la Kenya Kwanza? Kisha wenye chama wanajitokeza na kusema kuna mapatano ya aina yoyote. Kwa wanne hao wapo kivyao, wamekubali kujiunga na serikali kwa hiari yao ile sio kwa idhini ya chama. Japo chama kinawaachilia kwa moyo mkunjufu kutokana na utaalamu wao katika masuala mbalimbali. Utaalamu eti ni kurejesha nyuma kiasi? Nani anakumbuka sakata ya Jalang'o na wenzake walipoonyesha waziwazi usuhuba wao na Rais Ruto, walipotembelea Ikulu mara kadhaa na kuahidi kushirikiana na serikali eti kwa minajili ya maendeleo ya watu wao. What happened? Chama cha ODM kiki hiki kilichukua hatua kali dhidi yao na kuwataja kuwa waasi wa chama na wananchi kukaanzishwa mchakato wa kuondoa kwenye nyadhifa zao za ubunge. Iweje sasa hapa kwa maafisa wakuu wa chama msimamo na unakuwa tofauti? Je, watalazimishwa kujiuzulu nyadhifa zao chamani na hata wanachama wao kwa kiasi chama chao? Ama hapa wao ni weupe kama pamba? Bob Geldof mwanamuziki na mwanaharakati wa kisiasa wa Ireland aliwahi kusema na hapa na mnukuu: you can't trust politicians. It doesn't matter who makes a political speech. It's all lies. Mwisho wa nukuu. Uwezo wa mtu kusema uongo no, unaonekana ndicho kigezo kikuu zaidi cha kuonesha nani shupavu kuliko mwingine katika masuala ya siasa. Wanayoyasema jana na leo ni tofauti na hawana soni. Waone wana ODM wanavyojuma, sasa hawaelewi wanachokisema. Mbunge wa Homabay mjini Peter Kaluma leo ana Kulikuwapo mkutano wa chama cha ODM na vyama vingine vya azimio na kujadiliana kuhusu orodha ya mawaziri waliohitajika kutoa kwa rais William Ruto. Saa chache baadaye, viongozi wakuu chamani wanajifanya kabisa na kupinga kuwapo kwa majadiliano aina hiyo. Langu ni rahisi tu. Natoa changamoto kwa ODM kuchukulia hatua waliopatiwa nyadhifa za uwaziri serikalini, la sivyo turuhusiwe kuamini kuwa chama cha ODM kimeamua kushirikiana na serikali kuhujumu harakati ya Gen Z na Wakenya wengine wanaoipenda nchi yao. La sivyo ijulikane kuwa chama cha ODM kimetumia maandamano ya Wakenya makumi, wakiuliwa kuwa daraja la kupatiwa nyadhifa serikalini. Ijulikane kuwa baba ameondoka nyumbani alikoambia waketi na majenzii, na sasa ameketi kwenye mkao wa kula kuokoa jahazi la serikali ambalo lilikuwa linazama huku akisubiri mambo yake ya kwenda EU kuangaliwa. Tusidanganywe zaidi. Hilo ndilo sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali, Sepetuko kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia.