Sepetuko Kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio Hadubini ya uhalisia: matukio yanayoendelea ndani ya chama tawala UDA yanaonyesha kukosekana kutambuliwa kwa vyama vya kisiasa kuwa taasisi muhimu za siasa zetu, na vyama vya kisiasa kukosa msingi thabiti. Ni dhihirisho la jinsi vyama vyetu vya kisiasa ni vyombo tu vinavyotumiwa na wanasiasa kuafiki lengo la kuwania kiti na kuingia mamlakani, na sio mnara thabiti wenye sera na msimamo unaotambulika na wenye mizizi. Fuatilia tu historia ya vyama vya kisiasa vya Kenya na utagundua kuwa vyote vinachimbwa buko moja, kwa mfano chama tawala cha Kanu na mwenendo wa wanasiasa wanachama wa vyama wa vya hivi sio tofauti mno na chama hicho cha baba na mama. Kisera hivi vyote vilivyopo nchini Kenya ni chama kimoja tu, hakuna tofauti yoyote ile kisera huu wa wakili Halenda na Malala kungang'ania ukatibu mkuu ni mzozo ambao umekuwa ukitokota kwa muda sasa, ndani ya chama tawala, huku pakiripotia kuwapo pande mbili, upande wa rais William Ruto ambaye ni kiongozi wa chama hiki na upande wa naibu rais Rigathi Gachagua ambaye ni naibu kiongozi wa chama hiki. Kiliposajiliwa rasmi Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja, chama hiki kilikuwa na lengo la kuingia mamlakani na kukuwa kuwa mojawapo wa vyama vikuu barani Afrika. Awali chama hiki kiliazimia kutokubali kuingia katika muungano wa aina yoyote mbele ya uchaguzi mkuu uliyopita kabla ya kusalimu amri na kukubali kushirikiana na vyama vingine mbele ya uchaguzi mkuu uliyopita. Ni azma ambayo hata hivyo haijakufa hata baada ya uchaguzi mkuu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Maafisa kadhaa wa chama hiki walisafiri kwenda nchini Uchina kubadilishana mawazo na chama cha kikomunisti cha Uchina katika kile UDA walisema ni jaribio la kujenga nyumba kubwa na thabiti kama chama hicho ambacho kilimuniwa zaidi ya miaka mia moja iliyopita na ambacho kime Dhibiti serikali ya nchi hiyo tangu mwaka 1949. Jaribio la kuiga kutoka kwa chama hicho chenye wanachama zaidi ya milioni 85 limeonekana mwaka huu wakati azma vyama ya kuvunjilia mbali vyama tanzu ndani ya muungano wa Kenya Kwanza ilirejelewa ili kuhakikisha vyama vyote ndani yake vinavunjwa na kuwa chama kimoja UDA. Kweli, tayari chama cha ANC kinachohusishwa na Prime Cabinet Secretary Musalia Mudavadi kimesalimu amri na kukubali kujiunga na UDA. Historia ya vyama vya siasa nchini Kenya hata hivyo inaonyesha kuwa kutokana na msingi duni na chanzo hasa cha kubuniwa kwa vyama hivi inakuwa vigumu mno kwa taifa la Kenya kuwa na vyama vya kisiasa vilivyo dhabiti vyenye sera inayotambulika na vinavyoweza kudumu. Si rahisi kwa yeyote kutaja chama chochote cha kisiasa nchini na kutambua msimamo wake, labda kinaegemea mrengo wa kulia, kati au kushoto. Vyama vyetu huwa ni kushoto, kulia, kati katika mchanganyiko maalum. Chama cha KANU ambacho labda ni kimoja tu ambacho kimejaribu kudumisha nafasi yake kama chama cha uhuru wa Kenya kimesalia kudumu, japo nacho kimebaki kuwa shell of its former self. Chama cha Ford Kenya ambacho ni miongoni mwa vyama vikuu nchini zaidi ya KANU, nacho kimesalia kuwa cha eneo moja tu, kama sio kaunti moja mbili tu. ODM nacho kimedumu kwa takribani miaka ishirini, nacho hakikosi mivutano yake ya ndani kwa ndani, huku the men in black walioitilafiana na uchaguzi wa viongozi wake wakisalia kwenye kumbukumbu. Viangalie vyama vingi na viongozi wake wanavyokosa msimamo. Leo wanapinga hiki, kesho wanaunga mkono kicho hicho. Waangalie wanasiasa wetu na historia yao ya vyama vya kisiasa. Nichukulie kwa mfano kiongozi wa Azimio, Raila Odinga ambaye amekuwa KANU, Ford, Ford Kenya, NDP, LDP, NAK, ODM na sasa Azimio katika vipindi tofauti, huku akishirikiana kwa wakati mmoja au mwingine na serikali zote zilizokuwapo isipokuwa tu serikali ya kwanza baada ya uhuru. Nikimtumia Odinga kuwa mfano, wanasiasa wa Kenya ni mfano wa jinsi ya kukosa msimamo, huku vyama wanavyobuni au kujiunga navyo vikiwa vya malengo ya muda mfupi tu, nje kabisa ya kuiga mfano wa Communist Party au vyama vingine vyenye sera zinazotambuliwa na vinavyojisimamia shuhudiwa UDA ni mwanzo tu wa kuporomoka kwa chama hicho, na zipo dalili kubwa kuwa kufikia mwaka elfu mbili ishirini na saba Rais William Ruto atakuwa na chama kingine chenye sura na nembo tofauti. Mfano wa UDA unaonyesha jinsi Kenya bado ipo mbali katika safari ya kuwa na vyama vya kisiasa vyenye msimamo na sera bayana na vyenye nidhamu ya ndani ya chama, vyenye taasisi kama za kutatua mizozo ndani ya chama zinazoheshimiwa. Safari bado. A political party cannot be all things to all people; it must represent certain fundamental beliefs which must not be compromised to political expediency. Alisema Ronald Reagan, rais wa 40 wa taifa la Marekani. Hilo ndilo Sepetuko. Jina langu ni Dalmas Sakali Sepetuko, kurunzi ya falsafa, falsafa ya matukio, hadubini ya uhalisia.